BTS : สะพานใหม่ / /
22 Apr 2024 16:34นับตั้งแต่เมืองเริ่มขยายตัวออก พื้นที่ที่หลายคนเคยมองข้ามก็กลายเป็นว่าเริ่มเนื้อหอมขึ้นเรื่อยๆ
และหนึ่งในทำเลที่ช่วงหลายปีมานี้เราเห็นโครงการคอนโดผุดขึ้นมาบ่อยๆ นั้น ก็หนีไม่พ้นทำเล "สะพานใหม่" นี่แหละครับ
นับตั้งแต่ก่อนหน้านี้ที่การเข้ามาของ "รถไฟฟ้าส่วนต่อขยายสายสีเขียว (หมอชิต-คูคต)" มันทำให้ทำเลตามเส้นถนนพหลโยธินหอมกรุ่นกว่าที่เคย
Developer หลายเจ้าเริ่มมองหาทำเลดีๆ ติดรถไฟฟ้าจับจองกันไว้ก่อน เพื่อพัฒนาเป็นโครงการคอนโดมิเนียมกันในภายหลัง
ตอนแรกก็ยังคิดสงสัยอยู่ว่า ช่วงใกล้ BTS สะพานใหม่หรือสายหยุด ยังเหลือพื้นที่น่าสนใจตรงไหนให้จับจองกันบ้างมั้ยนะ
ยิ่งตอนนี้สะพานใหม่เมคโอเวอร์แล้ว ทำเลตรงนี้ยิ่งทวีความน่าสนใจขึ้นไปกว่าเดิมอีก
แล้วผมก็เพิ่งได้รู้ว่า ที่แท้แล้วห่างจาก BTS สะพานใหม่ ไปไม่ไกล มีคอนโดอีกหนึ่งโครงการที่ได้จับจองที่ไว้แล้วเรียบร้อย
โครงการที่ว่าคือ "MUSE สะพานใหม่" ทำเลที่ตั้งค่อนข้างน่าสนใจ เพราะว่าตั้งอยู่บนที่ดินขนาดประมาณ 1.93 ไร่ของโรงหนังกรุงสยามรามาเก่า
โครงการนี้้เป็นอาคาร Low Rise ขนาด 8 ชั้น 2 อาคาร จำนวน 290 ยูนิต ที่จอด 96 คัน ตั้งอยู่ห่างจากถนนใหญ่มาไม่เท่าไหร่
ที่บอกว่าน่าสนใจก็เพราะ น่าสนใจว่าจะทำทางเข้ายังไง
เพราะบริเวณหน้าพื้นที่โครงการเป็นซุ้มอาคารเล็กๆ ที่เป็นพื้นที่อยู่อาศัยและมีการขายของเล็กๆ น้อยๆ กันอยู่ เมื่อผ่านตัวซุ้มเข้าไปแล้วจึงจะเป็นพื้นที่เปิดโล่งที่เป็นพื้นที่ที่สามารถสร้างอาคารได้
ไม่รู้เหมือนกันว่ามีแผนจัดการตรงนี้ยังไง อาจจะต้องรอติดตามกันอีกที
แต่ว่าโครงการนี้ดีตรงที่ใกล้กันกับ BTS สะพานใหม่ ประมาณ 350 เมตร แถมฝั่งตรงข้ามหรือระหว่างทางระหว่างตัวสถานีมาจนถึงพื้นที่โครงการยังมีของขายเพียบอีกต่างหาก
เห็นแบบนี้ผมบอกเลยว่าเรื่องปากท้องหาของกินในแต่ละวันก็ไม่ต้องกังวลเลยนะ เพราะเดินไม่กี่ก้าวก็ถึงแหล่งของกินแล้ว ไม่ต้องกังวลเลยว่าจะหาของกินของใช้ได้ที่ไหน
นอกจากนี้ยังมีร้านชำ ร้านอาหารตามสั่งทั้งหลายตั้งอยู่ในพื้นที่ด้วยครับ ฝั่งตรงข้ามแค่เดินข้ามถนนไปก็จะถึงตลาดยิ่งเจริญ ที่เมคโอเวอร์ใหม่จนน่าเดินเชียว มีโซนแอร์และโซนเปิดให้เลือกเดิน มีร้านอาหารร้านน้ำชื่อดังมากมาย
บางครั้งมีอีเว้นต์ก็จะใช้ลานที่อยู่ไม่ไกลกันวางบูธของกินแบบสตรีทฟู้ดให้เลือกเดินซื้อชิมกันอีกด้วย
ไม่ต้องพูดถึงว่า ไม่ไกลกันยังมี Central รามอินทรา, Foodland หรือ Lotus ให้เลือกหาซื้อของใช้กันได้อีก
นั่งรถไฟฟ้าไปอีกนิดก็ถึง Central ลาดพร้าว และ Union Mall ได้เลยครับ หรือจะนั่งยาวๆ ไป Siam Paragon หรือ MBK ก็ได้
บรรยากาศรอบโครงการเองก็นับว่าเป็นย่านชุมชนที่มีความอุดมสมบูรณ์สูงมากทีเดียว มีคนอยู่อาศัยเยอะ แหล่งอำนวยความสะดวกครบครัน ผู้คนสัญจรไปมากันอยู่ตลอด
ที่สำคัญสถานีสะพานใหม่นี้เป็นสถานีส่วนต่อขยายสายสีเขียว ที่เข้าสู่ "สถานีสยาม" ได้อย่างไร้รอยต่อ จะแวะลงลาดพร้าว หรือจะไป อโศก สุขุมวิท อ่อนนุช บางนา ก็ได้ทั้งนั้น
ใช้เวลาแค่ราว 16 นาที จะถึงสถานีห้าแยกลาดพร้าว สถานี Interchange กับ MRT รถไฟฟ้าใต้ดิน สายสีน้ำเงิน ที่วิ่งรอบเมืองเป็น Loop Line ผ่านสถานที่สำคัญมากมาย
ทั้งที่ท่องเที่ยว ที่เรียน และที่ทำงาน เช่น เยาวราช สีลม พระรามเก้า รัชดา บางซื่อ ฯลฯ จะไปเชื่อมสายสีม่วง สีแดง สีเหลือง สีชมพูก็เป็นเรื่องง่ายล่ะ
เพราะอย่างนั้นจึงไม่ใช่แค่เดินทางเข้าเมือง แต่เดินทางทั่วกรุงเทพฯ และปริมณฑลก็สะดวกไปหมด
โรงเรียน โรงพยาบาลล สถานที่ราชการ และแหล่งงานเองก็นับว่าตั้งอยู่ไม่ไกลเลยครับ ไม่ว่าจะสำนักงานเขตบางเขน, กรมทหารราบที่ 11, ศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะ ฯลฯ
จัดว่าเป็นทำเลที่อุดมสมบูรณ์ ครบครัน เพราะมีสิ่งอำนวยความสะดวกรอบด้าน แถมยังเดินทางไม่ลำบาก ไม่แปลกใจที่จะมีโครงการใหม่แวะเข้ามาปักหมุดกันอยู่เรื่อยๆ ไม่มีเหงา
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ