เรากำลังจะมีสวนสนุกธีม Dragon Ball แห่งแรกของโลกแล้วครับ! แถมยังการันตีว่าใหญ่กว่าดิสนีย์แลนด์ด้วย!
เชื่อว่าวัยเด็กของคนรุ่นเราๆ ล้วนแต่ต้องผ่านการ์ตูน Dragon Ball มาแล้วทั้งนั้นแน่นอน เป็นหนึ่งในการ์ตูนในใจของใครต่อใครและสร้างตำนานมาแล้วมากมาย แต่ก็ไม่ยักมีใครหยิบมาทำสวนสนุกเสียที จนตอนนี้ได้โอกาสแล้ว
แต่จุดสำคัญมันอยู่ตรงนี้ เพราะสวนสนุก Dragon Ball ไม่ได้อยู่ในญี่ปุ่น แต่ว่าอยู่ที่ประเทศเศรษฐีน้ำมัน อย่าง "ซาอุดิอาระเบีย" ต่างหาก!!
ข่าวออกมาแล้วเรียบร้อย ว่าซาอุดิอาระเบียประกาศทุ่มทุนสร้าง "สวนสนุก Dragon Ball" ที่ "Qiddiya City" แลนด์มาร์กสำหรับการท่องเที่ยวระดับโลก เมืองแห่งนวัตกรรม และอีกหลายๆ อย่าง ที่ผมว่าหลายคนก็น่าจะเคยได้ยินผ่านหูผ่านตากับเมืองในอนาคตนี้กันมาบ้างแล้วล่ะ
สวนสนุก Dragon Ball เอง ก็เป็นหนึ่งในอภิมหาโปรเจคยักษ์ใหญ่ของทางนี้เค้าล่ะครับ เป็นส่วนหนึ่งของ Qiddiya Giga Project อยู่ใน Qiddiya City ด้วยพื้นที่ขนาด 500,000 ตารางเมตร
ภายในสวนสนุกแห่งนี้จะแบ่งออกเป็น 7 โซนหลักด้วยกัน โดยคอนเซปมาจาก Dragon Ball ที่มี 7 ลูกนั่นเอง และแน่นอนว่าความเป็นธีมการ์ตูน โซนต่างๆ ด้านในจึงจะมาจาก Dragon Ball ภาคหลัก และ Dragon Ball ภาคซูเปอร์
ภายในมีเครื่องเล่นอย่างน้อย 30 เครื่อง มีรถไฟเหาะอยู่ภายในตัวเทพเจ้ามังกรขนาดความสูง 70 เมตร บ้านผู้เฒ่าเต่า, Capsule Corporation หรือกระทั่งดาวของท่านบิลส์ก็มีนะ!
ที่น่าสนใจคือ ได้ยินมาว่าใน 5 เครื่องเล่นนี้จะเป็นเครื่องเล่นสุดล้ำที่มีแค่ที่นี่ที่เดียวในโลกด้วย ยังไม่แน่ใจว่าจะแหล่มขนาดไหน แต่เครื่องเล่นจะสร้างไว้บนเทือกเขา Tuwaiq ครับ
การสร้างสวนสนุกแห่งนี้เป็นส่วนหนึ่งของความร่วมมือเชิงกลยุทธ์ระยะยาว ระหว่าง QIC และ Toei Animation ผู้ผลิตอนิเมะเรื่อง Dragon Ball กำหนดการสร้างยังไม่เปิดเผยออกมา เพราะข่าวนี้ถูกประกาศหลัง "อากิระ โทริยามะ" ผู้เขียน Dragon Ball เสียชีวิตในวัย 68 ปีนั่นเอง
แต่ถ้าให้เดาเล่นๆ "Quiddiya giga project" มีกำหนดสร้างเสร็จภายในปี 2030 ดังนั้นก็มีสิทธิ์ที่สวนสนุกจะเสร็จก่อนหรือภายในปี 2030 ก็ได้นะ
ถือว่ายังมีเวลาให้เก็บเงินค่าตั๋วกันยาวๆ แต่เห็นแล้วรู้สึกได้ว่าผู้ใหญ่หลายคนน่าจะตื่นเต้นอยากไปเล่นมากกว่าเด็กๆ นะเนี่ย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ