ในวินาทีที่ผมย่างเท้าเข้ามาชมห้องตัวอย่างของโครงการ "Amatara Residences Rayong" (อมาธารา เรสซิเดนเซส ระยอง) บอกตามตรงว่าแอบคิดลึกๆ ในใจว่า 'นี่มันอีกระดับของที่พักตากอากาศแล้ว'
โครงการนี้เป็นโครงการจากทาง 'Grande Asset Hotels & Property' ซึ่งตัวโครงการบอกเลยว่ามีความน่าสนใจมากๆ หลายข้อเลยฮะ
เป็นโครงการที่มาในรูปแบบของ 'พูลวิลล่า สไตล์คอนโด' ซึ่งเป็นโครงการระดับ Ultra Luxury ติดทะเลอ่าวไทย อย่างหาดแม่พิมพ์ที่แรกและที่เดียวในจังหวัดระยอง!!
โดยตัวโครงการตั้งอยู่บนพื้นที่ 92 - 3 - 12 ไร่ โดยไฮไลท์คือจะมาพร้อมระเบียงส่วนตัววิวทะเลอ่าวไทย พร้อมบริการระดับ 5 ดาว ประกอบด้วย
- พูลวิลล่าริมชายหาด ซึ่ง ณ ปัจจุบันแล้วเสร็จและพร้อมเข้าอยู่ทั้งสิ้น 9 หลัง 18 ยูนิต (อาคารชุด 2 ชั้น) แบบ 2, 3 และ 4 ห้องนอน สไตล์คลาสสิกที่มีกลิ่นอายความเป็นไทยอันเรียบหรู ในราคาเริ่มต้น 50 – 135 ล้านบาท โดยได้รับการตอบรับอย่างยอดเยี่ยมจากลูกค้าและนักลงทุนทั้งชาวไทยและต่างชาติ
- พูลวิลล่าบนเนินเขาวิวทะเลหนึ่งเดียวในระยอง มาพร้อมดีไซน์ทันสมัยในคอนเซ็ปต์ “Sea to Sand” พร้อมกลมกลืนกับธรรมชาติ โดยวิลล่าแต่ละหลังไล่ระดับลงมาจากเนินเขาจนถึงชายหาด มองวิวทะเลแบบพาโนรามาทุกยูนิต ตอบโจทย์ผู้บริหารรุ่นใหม่ที่มองหาบ้านไว้รีชาร์จแบบที่ไม่ไกลจากกรุงเทพฯ ทั้งสิ้น 9 หลัง 18 ยูนิต (อาคารชุด 2 ชั้น) ในราคาเริ่มต้น 39 - 50 ล้านบาท
ซึ่งวันนี้ตัวผมเอง มีโอกาสได้เข้ามาชม 'พูลวิลล่าบนเนินเขาวิวทะเล' อย่างที่บอกไปเมื่อตอนต้นเลยว่า นี่มันอีกระดับของที่อยู่อาศัยตากอากาศ ตัวโครงการออกแบบมาดีมากครับ เหมือนบ้านสองชั้น 1 หลัง อยู่จริงจังได้สบายๆ เลย
จริงๆ สิ่งที่ทำให้ตัวโครงการดูหรูหรา แตกต่างจากคอนโดวิวทะเลทั่วไปอยู่ที่ 'วิวทะเลบนเนินเขา' นี่แหละ ก็ต้องยอมรับว่าคู่ควรกับคอนเซ็ปต์ Sea to Sand เลยนะ ด้วยความที่ระเบียงกว้าง สามารถมองเห็นวิวทะเลแบบพาโนรามา เต็มๆ ตาได้จากระเบียงห้อง ทั้งชั้นบนและล่าง
ตัวโครงการออกแบบให้เหมือนเราได้มาอยู่ในโรงแรม หรือรีสอร์ตแห่งหนึ่งเลย ความน่าสนใจอีกอย่างก็คือการที่ชั้น 1 และ 2 ของวิลล่า ออกแบบมาให้เหมือนกับห้องคนละชั้น บ้านคนละหลังไปเลย
ซึ่งอันนี้ชอบมาก เหมาะสำหรับครอบครัวเล็กๆ ที่อาจจะต้องการความเป็นส่วนตัวของแต่ละคนมากขึ้น ก็คือแยก Space กันไปเลย ไม่ต้องหวงวิว เพราะวิวสวยทั้งสองชั้น
และด้วยความที่คนส่วนใหญ่ถ้ามาซื้อ ฟันธงว่าคงเน้นซื้อเป็นบ้านหลังที่สองแหละ นานๆ ทีจะมาพักตากอากาศ ซึ่งส่วนใหญ่ก็เน้นปล่อยเช่าลงทุนระยะยาวกันไปด้วย ข้อดีคือโครงการนี้เราสามารถปล่อยเช่าเป็นสองห้องได้เลย คุ้มสุดๆ ซื้อ 1 เก็บได้สอง (เห็นว่าถ้าเราซื้อโครงการนี้จะได้สองโฉนดด้วยนะ)
ความโดดเด่นของพูลวิลล่าโครงการนี้อีกอย่างก็คือ เค้าออกแบบให้แทบทุกพื้นที่หันหน้าเข้าหาวิวทะเลครับ อย่างห้องน้ำนี่ก็ทำอ่างอาบน้ำ แบบที่แช่แล้วเห็นทะเลได้เลย ได้ความรู้สึกเหมือนได้พักผ่อนเต็มที่แบบของแทร่
อ้อ อย่างหลังแรกนี้ถ้าอยากได้แบบนี้เป๊ะ เอาแบบขายแบบ Fully furnished ตกแต่งพร้อมอยู่ ราคาค่าตัวอยู่ที่ 81 ลบ. ตกตารางเมตรละ 2 หมื่น แต่ถ้าได้ 2 โฉนด เน้นปล่อยเช่าต่างชาติ น่าจะถอนทุนคืนได้ไม่นานนะผมว่า
จริงๆ ตอนนั่งรถมาที่โครงการแอบสังเกตว่าร้านรวงย่านนี้มันดูเงียบๆ ไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่ อยากหาร้านอาหารก็ต้องขับรถออกไปสักหน่อย แต่ใครสายชิล เน้นมาเพื่อพักผ่อน ไม่อยากออกไปไหนจริงๆ ในอนาคตเค้ามีการดูแลให้นะ
ขอขยายความอีกหน่อยดีกว่า คือเกี่ยวกับการดูแลระดับ 5 ดาว คือโครงการนี้จะมีบริการที่เสมือนอยู่ในโรงแรมที่มีบริการ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของ Concierge Service ตลอด 24 ชั่วโมง Wellness Program ที่มาสร้างสุขภาวะที่ดีในการอยู่อาศัย รวมถึงความหลากหลายของตัวโครงการไม่ว่าจะเป็นคอนโดมิเนียม ลักชัวรีพูลวิลล่า พร้อมร้านอาหารอีกด้วยอันนี้ใครขี้เกียจคือสบายเลย
นอกจากจะมีพูลวิลล่าแล้ว ทางแกรนด์ แอสเสท ยังเร่งพัฒนาอีกหลากหลายโปรเจ็กต์อื่นๆ ในอนาคตอันใกล้นี้ด้วย ซึ่งจะมาเป็นจิ๊กซอว์ เติมเต็มให้ตัวโครงการยิ่งทวีความน่าอยู่มากขึ้นอีกเยอะเลยครับ อาทิ Sky Bar ร้านอาหารไฟน์ไดนิ่งในคอนเซ็ปต์ Sail to Sea และโปรแกรมการดูแลสุขภาพ ทั้งการปรับสมดุลร่างกายและจิตใจ ทรีตเมนต์ การดูแลโภชนาการ การออกกำลังกายและทำกิจกรรมกลางแจ้ง โดยมีผู้เชี่ยวชาญและเทรนเนอร์คอยดูแล เช่น โยคะ พิลาทิส กีฬาทางน้ำ โดยการบริหารงานของอมาธารา เวลเลชเชอร์ รีสอร์ต เป็นต้น
อีกหนึ่งสิ่งที่น่าสนใจมากๆ คือการที่เค้าร่วมกับบริษัทชื่อดังระดับโลก 'IBUKU Design Studio' ที่ถ้าหากว่าใครได้ตามข่าวเกี่ยวกับงานดีไซน์ น่าจะรู้จักชื่อเสียงกันเป็นอย่าง เพราะเค้าโด่งดังจากผลงานการออกแบบสถานที่จากโครงสร้างธรรมชาติและไม้ไผ่มากกว่า 60 แห่งในบาหลี อินโดนีเซีย
ยังไม่หมดครับ ส่วนใหญ่คือทำโปรเจกต์ตามเมืองท่องเที่ยวสวยๆ ทั้งนั้น อาทิ ลาสเวกัส, ดูไบ, มัลดีฟส์, ฮ่องกง, แอฟริกาใต้ และอีกหลายประเทศ
ซึ่งครั้งแรกในประเทศไทยที่น่วมกับแกรนด์ แอสเสท กับ “Bambu Beach Club” นับเป็นครั้งแรกของเมืองไทยที่จะได้ยลโฉมผลงานของ IBUKU โดยไม่ต้องบินไปชมที่ต่างประเทศ คาดว่าแลนด์มาร์กบีชคลับแห่งใหม่นี้ที่เปิดให้บุคลลทั่วไปเข้าไปเช็กอิน จะเป็นอีกหนึ่งที่เที่ยวห้ามพลาดของจังหวัด ช่วยกระตุ้นการท่องเที่ยวระยองให้คึกคักกว่าเคย
งานนี้ใครสนใจอยากมีบ้านพูลวิลล่าสวยๆ ในสไตล์คอนโดแบบนี้ สามารถเข้าไปดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ทาง Facebook fanpage และ เว็บไซต์
วันนี้ก็ดูภาพที่ผมเก็บมาฝากกันไปก่อนครับ แต่ใครสนใจเนี้ย แนะนำให้ไปดูของจริงดีกว่า ดูด้วยตาเนื้อสวยกว่าเยอะเลยครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ