หลังจากปล่อย "KLOS Ratchada" ไปไม่นาน "Frasers Property" ก็ได้ฤกษ์เตรียมผุดคอนโดแบรนด์ KLOS แห่งที่ 2 ต่อทันทีครับ
คราวนี้ขยับออกมาจากทำเลเดิมไกลมากทีเดียว เพราะ KLOS ตัวใหม่นี้อยู่ในเขตคันนายาว ตอนเหนือของกรุงเทพฯ ปากซอยรามอินทรา 99
แต่พิเศษมากตรงที่ มี Fashion Island เป็นเพื่อนบ้านจ้า
โครงการใหม่นี้มีชื่อว่า "KLOS Ramintra - Fashion" บนพื้นที่ 3 งานเศษ และเป็น Low Rise ขนาด 8 ชั้น จำนวนทั้งสิ้น 150 ยูนิต ถ้าให้เดาน่าจะเน้นความไพรเวซี่ได้เลยล่ะ
โครงการนี้มีที่ดินอยู่บริเวณปากซอยรามอินทรา 99 ใกล้สถานีรถไฟฟ้าสายสีชมพู สถานีวงแหวนรามอินทรา ที่แค่ออกจากสถานีมาก็เดินเข้าห้าง Fashion Island ได้ทันที
เช่นเดียวกันกับตัวโครงการครับ เพราะซอยรามอินทรา 99 นั้น ตั้งอยู่แทบจะข้างๆ กับห้าง Fashion Island เลย
แถมยังตั้งอยู่ช่วงปากซอย ไม่ได้เข้าไปข้างในซอยอีกต่างหากนะ
แบบนี้ถือว่าแจ่มแมวมากๆ เพราะนี่เป็นคอนโดที่ไม่ต้องกังวลเรื่องปากท้องแล้ว ไม่รู้จะกินอะไรก็แค่เดินออกไปเข้าห้างได้เลย สบายแฮ!
และแม้จะสร้างคอนโดตัวน้องห่างออกมาจากคอนโดตัวพี่เสียไกล แต่ในแง่ของความอุดมสมบูรณ์นั้นต้องยอมรับว่าก็น้องๆ ของย่านรัชดาเลยเหมือนกัน
นอกจากห้างใหญ่ของเราที่อยู่ด้านข้างแล้ว รอบๆ นี้ยังมีร้านอาหารตามสั่งมากมาย ตามแนวถนนรามอินทราสองข้างทางนั้นจะมีร้านอาหารตั้งอยู่ให้เห็นเป็นระยะครับ
การเดินทางโดยรถยนต์ส่วนตัวเองก็ถือว่าสะดวกเพราะมีถนนตัดใหม่รัชดา-รามอินทรา ใกล้กับถนนวงแหวนรอบนอกฝั่งตะวันออก เชื่อมเข้าสู่มอเตอร์เวย์สายใหม่
หรือจะไปสนามบินสุวรรณภูมิ โซนรังสิต, ลำลูกกา, ปทุมธานี ได้เหมือนกัน
ส่วนใครที่อยากจะเข้าเมือง ก็ใช้ทางพิเศษฉลองรัช วิ่งตรงเข้าสู่พระราม 4 หรือโซนสาทร-สีลม ได้นะ
อย่างที่บอกว่าโครงการใกล้รถไฟฟ้า ซึ่งถ้าเป็นเมื่อก่อนมาตั้งคอนโดย่านนี้ผมก็จะคิดเผื่อคนไม่มีรถเสียหน่อยเพราะอาจจะเดินทางลำบาก
แต่ตอนนี้รถไฟฟ้าขยายเส้นสายไปแทบจะทั่วทั้งเมืองแล้ว
สถานีสีชมพูนี้ก็เพิ่งเปิดให้บริการได้ไม่นาน แถมตัวสถานียังอยู่ไม่ไกลจากพื้นที่โครงการอีกต่างหาก เรียกว่าเดินได้สะดวกมากๆ
เพราะฉะนั้นใครที่ต้องการใช้ขนส่งสาธารณะ นอกจากวิน รถเมล์ หรือแท็กซี่ที่หาได้ง่ายในบริเวณนั้นแล้ว ก็ยังมีรถไฟฟ้ามาเป็นตัวเลือกเพิ่มเติมด้วย
นั่งจากสถานีวงแหวนรามอินทราต่อไปถึงสถานีวัดพระศรีฯ ยังสามารถเปลี่ยนสายไปสายสีเขียว
ถึงสถานีห้าแยกลาดพร้าว สถานี Interchange กับ MRT รถไฟฟ้าใต้ดิน สายสีน้ำเงิน ที่วิ่งรอบเมืองเป็น Loop Line ผ่านสถานที่สำคัญมากมาย
ไปต่ออีกนิดก็เป็นสถานีสยาม ใจกลางเมืองแบบสุดๆ หรือจะยิงยาวเลยไปถึงทองหล่อ พร้อมพงษ์ก็ได้
ที่สำคัญคือ...เปอร์เซ็นต์ได้ที่นั่งมีสูงอีกต่างหาก เพราะนั่งจากสถานีต้นๆ เลย อิอิ
ทางด้านสภาพแวดล้อมโซนนี้ส่วนใหญ่จะเป็นแหล่งที่อยู่อาศัยแนวราบ พวกอาคารพาณิชย์สูง 3-4 ชั้น มีให้เห็นอยู่เยอะ
ยังมีความเป็นโลคอลให้เห็น และศูนย์การค้าขนาดใหญ่ที่มีให้เดินฉ่ำๆ ใกล้สุดคือ Fashion Island
แต่ถ้าใครอยากเดิน Hyper Market หาซื้อของสดเอาไว้ทำกับข้าวก็จะเป็นพวก Big C ใน Fashion Island ครับ
รวมๆ คือที่เดียวมีให้ครบทุกอย่างแล้ว 5555
ถือว่าช่วงนี้พวกคอนโดที่เกาะเส้นทางรถไฟฟ้าสายสีชมพูบนเส้นรามอินทราเริ่มมีให้เห็นเพิ่มขึ้นละ
แน่นอนว่าความต้องการที่อยู่อาศัยในโซนพวกนี้เองก็มีอยู่ ยิ่งเป็นคอนโดใกล้ห้าง ใกล้รถไฟฟ้า ใครบ้างจะไม่อยากได้ล่ะ จริงมั้ย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ