หน้าร้อนซัมเมอร์มันก็ต้องคู่กับทะเล ผมฝันไว้เสมอนะว่าอยากมีคอนโดตากอากาศ แต่ปัญหาก็คือคอนโดติดทะเลส่วนใหญ่มีราคาแรงมาก
“Lumpini SeaView Cha-am" เป็นโครงการที่ทำให้ความคิดของผมเปลี่ยนไป!!!
เพราะเราสามารถเป็นเจ้าของคอนโดใกล้ "ชะอำ" ได้ในราคาล้านต้น ๆ เท่านั้นเอง จะซื้อเพื่ออยู่เองก็ได้ ปล่อยเช่าก็ได้
เอาจริงชะอำเป็นทะเลที่คนส่วนใหญ่น่าจะเคยไป ด้วยการเดินทางที่สะดวกสบาย ห่างจากกรุงเทพแค่ไม่กี่ชั่วโมง แถมที่พัก อาหาร ค่าใช้จ่ายในการท่องเที่ยวก็ไม่สูงมาก
แต่เมื่อก่อนต้องยอมรับว่าหาดชะอำเป็นตัวเลือกที่คนไม่ค่อยสนใจในการลงทุนอสังหาเท่าไหร่ เพราะยังไม่มีการจัดการสถานที่ที่ดีนัก
ผมยังมีภาพจำชายหาดที่ไม่ค่อยสะอาดอยู่เลย แต่การกลับไปครั้งนี้ต้องบอกว่าภาพนั้นไม่มีอีกแล้ว
หาดชะอำในปัจจุบันมีการปรับปรุงพื้นที่แบบจริงจัง ตัวหาดมีความสะอาด มีการทำคันกั้นน้ำกัดเซาะ และแบ่งโซนพื้นที่อย่างชัดเจน
และมีแนวโน้มว่าจะเป็นทำเลใหม่ในการดึงดีมานด์คอนโดตากอากาศให้กลุ่มนักพัฒนาเข้ามาลงทุนเพิ่มขึ้น อย่างโครงการ ลุมพินี ซีวิว ชะอำ ที่กำลังเล่าอยู่นี้ด้วย
จุดเด่นของโครงการก็คือแม้จะไม่ได้เป็นคอนโดที่ติดทะเลแบบมีหาดส่วนตัว แต่พิกัดโครงการก็อยู่ในทำเลที่สามารถเดินถึงหน้าหาดได้ง่าย ๆ เพียง 200 เมตร
ซึ่งตัวโครงการออกแบบมาเป็นอาคารสูง 2 อาคาร วางตัวตามแนวยาวตั้งฉากกับชายหาด ทำให้สามารถมองเห็นทะเลได้แม้จะอยู่ห้องลึกสุดของอาคารด้านหลังก็ตามครับ
นอกจากนี้สภาพแวดล้อมโดยรอบก็ยังเป็นใจให้โครงการนี้อีก เพราะส่วนใหญ่เป็นที่พักอาศัยแนวราบ แทบจะไม่มีอาคารสูงในระยะสายตาเลย
ปัจจุบันโครงการสร้างเสร็จแล้วทั้ง 2 อาคาร มีความสูง 20 ชั้น บนที่ดินขนาดประมาณ 7 ไร่ มีห้องพักอาศัยรวม 989 ยูนิต
ตัวอาคารแบ่งโซนค่อนข้างชัดเจนครับ พื้นที่ชั้น 1 ของทั้งสองอาคารจะมีพื้นที่ Lobby พื้นที่ส่วนต้อนรับ และ Facility ต่าง ๆ
เชื่อมต่อไปกับพื้นที่จอดรถบริเวณด้านหลังอาคาร รวมไปถึงชั้น 2-4 ของอาคารที่เป็นที่จอดรถทั้งหมดด้วย (ที่จอดรถประมาณ 25% รวมจอดซ้อนคัน)
ส่วนตัวห้องมีขนาดให้เลือก 22.50 – 39.00 ตร.ม. แบ่งเป็นรูปแบบห้องหลัก ๆ ได้ 3 แบบ โดยจะมีห้องขนาดตั้งแต่แบบ Studio, 1 Bedroom, 2 Bedroom แต่ว่าแต่ละ Type ก็จะมีขนาดที่ต่างกันอีกทีนะ
แบบ Studio
แบบ 1 Bedroom
แบบ 2 bedroom
จากที่แอบไปส่องห้องตัวอย่างมาก็ถือว่าเป็นคอนโดตากอากาศที่จัดพื้นที่ใช้สอยมาได้อย่างลงตัว เพราะตัวห้องมีความโปร่ง โล่ง สบาย อยู่แล้วไม่อึดอัด
แต่จะติดตรงที่ครัวที่ได้จะเป็นครัวแบบเปิด ถ้าใครที่คิดจะทำอาหารแบบจริงจังอาจจะเกิดปัญหาเรื่องกลิ่นได้ แถมอยู่ใกล้ห้องนอนด้วย
แต่ถ้าใครที่ไม่ได้ทำอาหารบ่อย ๆ เป็นห้องเพื่อการพักผ่อนเป็นครั้งคราวผมว่าโอเคเลย วัสดุภายในก็เป็นมาตรฐานที่ดี พื้นห้องเป็นลามิเนต ห้องน้ำเป็นกระเบื้องเซรามิก ผนังฉาบเรียบ ทาสีครับ
ซึ่งตัวโครงการขายแบบ Fully Furnished ได้เคาน์เตอร์ครัว Top ลามิเนตพร้อมซิงค์ล้างจาน, โซฟารับแขก, ชั้นวางทีวี, ชุดโต๊ะทานอาหาร, ตู้เสื้อผ้า, โต๊ะข้างเตียง
รวมถึงเครื่องใช้ไฟฟ้าก็มีเครื่องปรับอากาศและเครื่องทำน้ำอุ่นให้ด้วย ส่วนห้องน้ำมีแยกส่วนแห้งส่วนเปียกแต่ไม่มี Shower Box ให้นะ
ส่วนเรื่องด้วยสิ่งอำนวยความสะดวกนั้นก็ไม่ต้องกังวล ด้วยความที่เป็นคอนโดตากอากาศทำให้ทางโครงการมีพื้นที่สำหรับการพักผ่อนไว้ให้ลูกบ้านอย่างเต็มที่
มี Fitness, สระว่ายน้ำ, Library, Laudry, ห้องผู้สูงอายุ, ห้องกิจกรรมเด็ก ระบบรักษาความปลอดภัยจะมีป้อมรปภ. 24 ชม. หน้าโครงการ
แต่สิ่งที่น่ากังวลก็จะคือแต่ละอาคารจะมีลิฟท์เพียง 2 ตัวนะ ซึ่งอาจจะต้องรอลิฟท์กันนานหน่อยนึงในช่วงที่มีลูกบ้านมาเที่ยวกันเยอะ ๆ ครับ
ปิดท้ายด้วยเรื่องปากท้องกันหน่อย ต้องยอมรับว่าบริเวณริมหาดมีร้านค้า ร้านอาหาร รวมถึงร้านสะดวกซื้อให้เลือกค่อยข้างหลากหลาย
แต่บริเวรถนนเจ้าลายที่เป็นเส้นหลักด้านหน้าโครงการนั้นค่อนข้างเงียบสงบเลย ร้านค้า ร้านอาหารน้อยมาก ๆ ทำให้ถ้าอยู่ระยะยาวอาจจะไม่อุดมสมบูรณ์เท่าไหร่
ถ้าอยากได้ร้านอาหารแบบจริงจัง ผมแนะนำให้ขับรถออกไปไกลหน่อย จะมีร้านอาหารดัง ๆ ให้เลือกเพียบ อยากกินก็ต้องไปไกลหน่อยนะ 55555
ที่ผมอยากแนะนำก็โซนถนนเส้นเพชรเกษม หรือไปแถวสะพานปลาชะอำนี่ก็จะมีกุ้ง หอย ปู ปลาให้เลือกอย่างจุใจเลยครับ
เพื่อน ๆ คนไหนที่สนใจอยากมีคอนโดตากอากาศสักหลัง “Lumpini SeaView Cha-am" เป็นอีกโครงการที่ผมอยากแนะนำนะ
ตัวโครงการมีราคาเริ่มต้นที่ไม่สูงมาก แต่ได้ฟักก์ชั่น และสิ่งอำนวยความสะดวกภายในห้องพักอาศัยและโครงการอย่างครบครัน
แถมทำเล "ชะอำ" ก็เป็นพื้นที่ท่องเที่ยวที่เข้าถึงง่าย ขับรถจากกรุงเทพเพียง 2-3 ชั่วโมงก็ได้สัมผัสกับทะเลและชายหาดสวย ๆ แล้ว
ยิ่งตอนนี้มชะอำมีการปรับปรุงใหม่ ชายหาดมีความสะอาด สวยงาม และเป็นมิตรกับนักท่องเที่ยวมากขึ้น การมาพักผ่อนที่นี่รับรองมีความสุขแน่นอนค้าบบบบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ