ประเทศจีนเป็นประเทศที่มีอะไรให้เราว้าวอยู่ตลอดเวลาจริงๆ นะ
ผมว่าพวกสถาปัตยกรรมของเค้าเดี๋ยวนี้ก็ล้ำหน้าหน้าไปไกลแล้วเหมือนกัน เรามักจะได้เห็นสิ่งปลูกสร้างที่ 'ไม่เคยได้เห็น' จากที่ไหนมาก่อนเกิดขึ้นที่นี่หลายแห่งแล้วเหมือนกัน
จนบางมณฑลในประเทศจีน บางครั้งบางคราว เราก็รู้สึกว่า นี่มันเป็นเมืองที่หลุดมาจากโลกอนาคตหรือเปล่า นี่เราอยู่ในมิติเวลาเดียวกันไหมเนี้ยย!!
อย่างล่าสุดเค้ากำลังทำการสร้าง สนามบิน Lishui (หลี่ซุย) แห่งใหม่ในมณฑลเจ้อเจียง ซึ่งพี่จีนไม่ได้สร้างให้เป็นแค่สนามบินธรรมดา แต่นี่คือสนามบินที่สร้างในสวน เป็นรูปแบบของสนามบิน "Forest City" !!
ซึ่งสนามบินแห่งนี้ออกแบบโดย 'MAD Architects' ที่หลายคนที่ตามวงการการออกแบบน่าจะรู้จักเป็นอย่างดี เรามักจะได้เห็นอาคารสิ่งก่อสร้างจาก 'MAD Architects' ที่เป็นเอกลักษณ์ไม่เหมือนใคร ในแง่ของรูปทรงอาคาร อาทิ Ordos Art & City Museum , China Wood Sculpture Museum หรือ Absolute Towers เป็นต้น
โดยทาง MAD Architects เพิ่งเปิดตัวการออกแบบสนามบิน Lishuiในประเทศจีน ซึ่งเมืองนี้ได้รับการขนานนามว่าเป็น 'เมืองแห่งป่า' เนื่องจากอยู่บนภูมิประเทศที่มีหุบเขาที่ยังเขียวขจีและอุดมสมบูรณ์
เมืองนี้อยู่ทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ของมณฑลเจ้อเจียงนั่นเอง ซึ่งสนามบินแห่งนี้จะตั้งอยู่ท่ามกลางภูมิประเทศที่เป็นเนินเขา ห่างจากตัวเมืองไปทางตะวันตกเฉียงใต้ประมาณ 15 กิโลเมตร สนามบินแห่งนี้จึงถูกมองว่าเป็นศูนย์กลางการคมนาคมภายในประเทศระดับภูมิภาค ที่ออกแบบให้มีความกลมกลืนกับสภาพแวดล้อมทางธรรมชาตินั่นเอง
มีการคาดหวังว่าสนามบินแห่งนี้จะสามารถรองรับผู้โดยสารหนึ่งล้านคนต่อปี นี้ครอบคลุมพื้นที่ 2,267 เฮกตาร์ หรือประมาณ 14,168.75 ไร่ โดยมีความต่างของระดับความสูงเกือบ 100 เมตร
มีการออกแบบสถาปัตยกรรมของสนามบินแห่งนี้ได้รับแรงบันดาลใจจากนก โดยจะมีลักษณะคล้ายนกขนสีขาวที่พร้อมจะโบยบิน และมีหลังคาสีเงิน และสีขาว ผสมผสานกับภูมิประเทศโดยรอบ
ภายในจะออกแบบในโทนสีไม้ให้ความรู้สึกอบอุ่น ผสมผสานกับสกายไลท์รูปกระสวย นอกจากนี้ยังส่งเสริมประสิทธิภาพการใช้พลังงาน และลดขอบเขตระหว่างพื้นที่ในร่มและกลางแจ้ง พร้อมอาคารผู้โดยสารหนึ่งชั้นครึ่ง ซึ่งมีพื้นที่รออยู่ที่ชั้นบนและสิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้โดยสารขาออกที่ระดับพื้นดิน และออกแบบเพื่อเพิ่มจำนวนผู้โดยสารให้สัญจรได้มากที่สุด มาพร้อมทางเดินที่ปลูกต้นไม้ไว้ตรงกลาง
ในอนาคตคาดการณ์ว่าสนามบินแห่งนี้จะสามารถรองรับจำนวนผู้โดยสารที่เพิ่มขึ้น คาดการณ์ว่าจะมีผู้โดยสาร 1.8 ล้านคนภายในปี 2573 และ 5 ล้านคนภายในปี 2593 โดยการก่อสร้างสนามบิน Lishui มีกำหนดแล้วเสร็จและเปิดใช้งานได้ภายในสิ้นปี 2567
ผมว่าน่าสนแหะ ปีนี้น่าจะได้ยลโฉมตามที่เค้าบอกแหละ ปีนี้ใครแพลนไปจีน ถ้าไปเจ้อเจียง ช่วงที่สนามบินสร้างเสร็จ น่าเช็คอินไปแวะเวียนดูชมสถาปัตย์ล้ำๆ ของ 'MAD Architects' เหมือนกันนะ แค่เห็นก็ใจฟูแล้ว!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ