เวลาไปเที่ยวต่างประเทศ นอกจากที่เที่ยวสำคัญๆ ตามแพลนแล้ว ที่มักจะนอกแพลนบ่อยๆ ก็เป็นคาเฟ่นี่แหละครับ
โดยเฉพาะกับประเทศที่อากาศค่อนข้างร้อน เดินนิดเดินหน่อยเหงื่อออกก็จะรู้สึกว่าอยากได้ที่พักเย็นๆ จิบเครื่องดื่มตากแอร์จังเลยนะ
ดังนั้นตอนที่ผมเดินเที่ยวอยู่ในจอร์จทาวน์ ปีนัง ประเทศมาเลเซีย ร้านที่แวะมากที่สุดก็เป็นคาเฟ่นี่แหละ
ปีนังเองก็เหมือนกรุงเทพฯ บ้านเรา มองไปทางไหนก็มีแต่คาเฟ่เต็มไปหมด แต่ละร้านก็มีสไตล์ของตัวเองแตกต่างกันไป แต่มีอยู่ที่หนึ่งที่ผมประทับใจเป็นพิเศษ นั่นคือ "P.66" ครับ
มองจากด้านนอก "P.66" เป็นเหมือนร้านเล็กๆ ที่ยากจะมองออกว่าขายอะไรกันแน่ แต่เมื่อเปิดประตูเข้าไปจะพบว่าร้านสร้างออกมาเป็นตอนลึก ที่ให้เราสามารถเดินทะลุยาวไปจนถึงด้านหลังสุดของร้านได้ และสองข้างทางก็เรียกร้องความสนใจเราได้ตลอดเวลา
เพราะ "P.66" เป็นทั้งร้านเครื่องเขียน ร้านหนังสือ และคาเฟ่ในเวลาเดียวกัน
ใครที่ชอบพวกสติ๊กเกอร์ สมุดจดบันทึก พวงกุญแจ เทปลายน่ารักๆ น่าจะถูกใจที่นี่เป็นพิเศษ ผมบอกได้เลยว่าสายทำสแครปบุ๊คน่าจะไม่รอดการล้มละลาย เพราะของที่วางขายน่ารักน่าซื้อไปหมดทุกอย่าง
เดินดูของจนเพลิน เดินเข้ามาด้านในสุดของร้านยังพบว่ามีคาเฟ่ด้วย และส่วนใหญ่คาเฟ่ในปีนังมักพ่วง breakfast หรือ brunch เข้าไปด้วยแทบทุกที่ ผมเองช่วงสายวันนั้นยังไม่ได้กินอะไรพอดี ก็เลยจัดซะเลย
ผมสั่งลาเต้ กับชุดอาหารที่ชื่อว่า Moon & Toast ที่ก็ยังนึกหน้าตาไม่ออกเท่าไหร่แต่เห็นชื่อน่ารักดีเลยสั่งมา ส่วนตัวรู้สึกว่ากาแฟเฉยๆ นะ แต่ที่ต้องยกนิ้วให้เลยก็คือ breakfast ของวันนี้ที่ไม่ได้คาดหวังนี่แหละ
Moon & Toast ประกอบไปด้วยทรัฟเฟิลออมเล็ต ซาวร์โดว์ เคียงมาด้วยสลัดผักและ Tomato Butter ความจริงรอจานนี้ค่อนข้างนานจนดื่มกาแฟไปครึ่งแก้วแล้วเพิ่งมา แต่พอได้ชิมก็ยอมให้เลย ดูท่าที่ทำนานน่าจะเพราะพิถีพิถันสุดๆ นี่แหละ
ออมเล็ตดีมากและสวยมาก ผิวนอกเคลือบไว้ดี ด้านในนุ่มเสมอกัน ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเพราะออมเล็ตนี่แหละทำให้นาน 5555 แต่ผมชอบมากเลย แถมยังมองพนักงานทำได้ด้วยเพราะเค้าทำที่เคาน์เตอร์เลย
อีกอย่างคือน้ำสลัดเค้าอร่อยมากกก ส่วนตัวแล้วเอ็นจอยสุดๆ ปริมาณถือว่าค่อนข้างเยอะด้วยนะ เพราะกินได้ครึ่งก็รู้สึกอิ่มแล้ว
กินเสร็จแล้วก็ไม่ลืมแวะซื้อของกระจุกกระจิกเล็กๆ น้อยๆ ติดมือไปด้วย แต่ส่วนตัวผมรู้สึกว่าของพวกนี้ราคาค่อนข้างสูงเมื่อเทียบกับที่ญี่ปุ่น แต่ยังไงถ้าใครไปปีนังแล้วอยากหาร้านนั่งชิล มีมุมน่ารักๆ ให้ถ่ายรูป มีของกระจุกกระจิกให้เลือกซื้อ ผมแนะนำ "P.66" แบบสุดใจครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ