BTS : พร้อมพงษ์ / /
05 May 2024 16:37หลังจาก "Emsphere" ห้างใหม่ในกลุ่ม "Em District" เปิดตัวไป ก็เพิ่มกระแสให้กับพื้นที่รอบด้านได้เพียบเลย ขนาดแค่เปิดตัววันแรกคนก็มหาศาล เรียกว่าสมราคาตระกูล Em สุดๆ
แต่ใครผ่านไปแถวนั้น หรือแค่เดินจาก Skywalk ของ BTS พร้อมพงษ์ เพื่อไปยัง Emsphere ก็จะสังเกตได้ว่าข้างกันนั้นมีไซต์ก่อสร้างตั้งอยู่
ตอนแรกยังไม่แน่ใจว่าคืออะไร แต่ชิงพื้นที่ดีติดสวนเบญจสิริแถมยังตั้งอยู่หน้าห้างใหม่แกะกล่องแบบนี้ น่าจะต้องเป็นแบรนด์ดังอะไรสักแบรนด์แน่ๆ
แต่ตอนนี้รู้แล้วครับ ว่าพื้นที่นั้นคือ "โรงแรม"
"Conrad Bangkok Sukhumvit Queen's Park" นับว่ามีพื้นหลังยิ่งใหญ่อลังการไม่เบาที่สามารถชิงที่ดินเกือบๆ 2 ไร่ หน้า Emsphere ไปได้แบบนี้
ได้ยินว่านี่คือโรงแรมกระจกล้วน สูง 37 ชั้น 311 keys ริมถนนสุขุมวิท ที่มีแผนสร้างเสร็จในเดือนกันยายน ปี 2569
งานก่อสร้างกำลังเริ่มเลย เดินผ่านไปผ่านมาแน่นอนว่าต้องสะดุดตา
แต่แอบสงสัยนิดหน่อยว่าหลังสร้างเสร็จจะบังจอ LED ของห้าง Emsphere มั้ย
ส่วนตัวผมคิดว่าที่ดินค่อนข้างแคบ แต่การที่เลือกสร้างออกมาตรงนี้ก็มีข้อดีหลายจุด
นักท่องเที่ยวที่มีกำลังทรัพย์ เวลามาเที่ยวไทย ส่วนใหญ่ก็เลือกพักโรงแรมที่ใกล้รถไฟฟ้าหรือใกล้ห้างดังกันอยู่แล้ว
และ "Conrad Bangkok Sukhumvit Queen's Park" เอง ก็ยังตั้งอยู่ไม่ไกลจากรถไฟฟ้า BTS สถานีพร้อมพงษ์ เรียกว่าสามารถเดินทางเที่ยวรอบกรุงได้สะดวกมาก
นอกจากนี้การตั้งอยู่ติดถนนใหญ่ก็ทำให้แขกที่เข้าพักสามารถขับรถหรือเรียกรถจากตรงนี้ได้แบบไม่ยากเย็น
คนใช้รถใช้ถนนสามารถขับจากถนนสุขุมวิทไปอีกนิดก็ถึงย่านอโศกแล้ว ขยับไปหน่อยก็เป็นทองหล่อ-เอกมัย แล้วยังใช้ลัดไปออกทางฝั่งของถนนเพชรบุรีได้อีกต่างหาก
แต่ก็แน่ละครับ อยู่กลางเมืองแบบนี้มีข้อดีก็ต้องมีข้อเสีย
เพราะทำเลเด่นดังแบบนี้ปัญหาหลักหนีไม่พ้นเรื่องของรถติด เวลาปกติก็มีรถวิ่งผ่านมากอยู่แล้ว ช่วงเวลาเร่งด่วนนี่ไม่ต้องพูดถึง
แต่ก็อย่างที่บอกว่ามันใกล้ BTS มี Skywalk ให้พร้อม ถ้าไม่อยากลงเดินบนถนนฝั่งสวนเบญจสิริ ก็สามารถเดินเข้าห้าง Emsphere เพื่อใช้ทางเชื่อมของห้างเดินบน Skywalk ได้ หลบแดดหลบฝนประเทศไทยได้ไปในตัว
และจาก BTS สถานีพร้อมพงษ์แห่งนี้ ถัดออกไปเพียงสถานีเดียวก็ถึง BTS อโศกซึ่งเป็น Interchange กับ MRT สถานีสุขุมวิทด้วย เรียกว่าใต้ดินบนดินไม่ใช่ปัญหา อยู่ในละแวกเดียวกันนี้ทั้งหมด
ส่วนใครจะเรียกแท็กซี่ยิ่งไม่ต้องกังวลเลย เพราะมีวิ่งผ่านตลอดทั้งวัน นั่นเพราะบริเวณนี้มีนักท่องเที่ยวเยอะ คนก็เยอะ มีรถรอให้เราโบกมือเรียกอยู่แล้ว
และด้วยความที่ตั้งอยู่ในย่านใจกลางเมือง ในส่วนของความอุดมสมบูรณ์จึงไม่ต้องพูดถึง
เอาเป็นว่า "Conrad Bangkok Sukhumvit Queen's Park" เป็นโรงแรมที่ถูกล้อมกรอบโดยห้างขนาดใหญ่เอาไว้ก็ได้ครับ
ทุกห้างในย่านนี้ที่ล้อมตัวโรงแรมไว้เป็นห้างตระกูล Em ทั้งหมด ทั้ง The Emporium, Emquartier และ Emsphere
อยากหาร้านดีๆ นั่ง ไป The Emporium อยากเดินช็อปของแบรนด์เนม ไป Emquartier แต่ถ้าอยากได้สไตล์ชิคๆ ก็มา Emsphere ครับ ครบครันในย่าน เดินถึงกันได้หมด
แต่ใครไม่อยากเข้าห้าง ในซอยรอบด้านก็มีร้านอาหารดีๆ เยอะนะ พวกร้านอาหารฝรั่ง ไฟน์ไดนิงต่างๆ ก็มีเพียบ
นอกจากนี้ ตอนเช้าหรือตอนเย็นไปสวนเบญจสิริเพื่อออกกำลังกายหรือนั่งหย่อนใจได้ ตกดึกก็ออกท่องตระเวนราตรีในซอยได้เหมือนกัน
เรียกได้ว่าเป็นจุดศูนย์รวมของทุกความต้องการเอาไว้ในที่เดียว และไม่ต้องพูดถึงในส่วนของอาคารสำนักงานชื่อดังทั้งหลายที่มีอยู่เยอะเลย
ดังนั้นโรงแรมใหม่ตัวนี้นอกจากจะรองรับนักท่องเที่ยวแล้ว ยังเหมาะให้พาร์ทเนอร์ทางธุรกิจที่แวะเวียนมาคุยงานได้เข้าพักอีกด้วยครับ
ถือเป็นโรงแรมดังที่น่าจะโดดเด่นมากๆ ในอนาคตอีกตัวหนึ่งของย่านในกลางกรุงเลยล่ะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ