BTS : ทองหล่อ / /
16 May 2024 16:36จะว่าไป นี่ก็ไม่ใช่โครงการที่มีความลับอะไร เพราะถ้าเข้าออกซอยสุขุมวิท 38 บ่อยๆ ก็จะเห็นรั้วที่ล้อมไว้ช่วงๆ ต้นซอยได้อยู่
แต่เพราะมันน่าสนใจ ว่าที่สุดแล้ว "อนันดา" จะขึ้นคอนโดแบรนด์อะไรตรงนี้ มันถึงได้น่าติดตาม
"PASSION LIVING" คือชื่อที่อนันดาใช้สำหรับแปะป้ายพื้นที่โครงการครับ
แต่ก็รู้กันแหละ ว่าอีกไม่นานก็คงจะได้ชื่อเต็มกันมา จะเป็นตระกูล "ASHTON" จริงมั้ย ก็ต้องรอดูกันต่อไปอีกนิด
แต่พื้นที่ตรงนี้ต้องบอกว่าแจ่มมาก เพราะต้นซอยนี้มีแต่คอนโดของอนันดาทั้งนั้นเลย
ตรง BTS ทองหล่อ ในระยะประชิดกันนั้น ก็มีอีกหนึ่งโครงการที่เพิ่งเปิดป้ายไปไม่นาน
เป็นการร่วมมือกันของอนันดา กับทาง BTS อย่าง "The Residences 38 Bangkok" ทำเลติดรถไฟฟ้า ติดแบบแนบชิดสนิทสนม งานก่อสร้างก็เริ่มมาแล้วด้วย
ขยับเข้าซอยมาอีกไม่กี่เมตร อ้าว มีอีกแล้ว!
"PASSION LIVING" แปะป้ายมานานกว่าตัวปากซอย แต่อยู่ในระยะเดินถึงแถมยังเป็นว่าที่โครงการพี่น้องที่เตรียมจะขึ้นเคียงกันอีกด้วย
เดี๋ยวนี้คอนโดเจ้าใหญ่ที่ซิวที่ดินต้นซอยดังติดรถไฟฟ้าไปได้เหมือนจะเน้นการทำโพรดักส์แบบมีมูลค่าสูงทั้งนั้น ยูนิตน้อยๆ แรร์ๆ คัดเจ้าของด้วยเงินในกระเป๋าประมาณหนึ่งเลย
อย่างตัวนี้เองก็เป็นคอนโดบนที่ดิน 2 ไร่เศษ สูง 24 ชั้น และมีเพียง 33 ยูนิตเท่านั้น เน้นห้องแบบ Penthouse Duplex ครับ
ถ้าเราอยู่ในบีทีเอสสถานีทองหล่อ มองออกมาจะเจอกับที่ตั้งโครงการได้อยู่นะ แต่ว่าแน่นอนครับ เป็นอีกหนึ่งโครงการต้นซอยที่ต้องยอมให้จริงๆ
ด้วยความที่เป็นทำเลศักยภาพใจกลางเมืองดังนั้นในเรื่องของสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ รวมไปถึงแหล่งงานและแหล่งไลฟ์สไตล์ทั้งหลายจึงมีรายล้อมอยู่รอบตัว
อย่างที่รู้กัน เพื่อนๆ โครงการระดับนี้ทั้งหลายจะกระจุกตัวกันอยู่ในซอยทองหล่อเสียมาก
ดังนั้นพอซิวพื้นที่ตรงนี้มันเลยหล่อสมกับชื่อทำเลไปเลย เพราะนับวันก็จะยิ่งหาได้ยากมากขึ้นทุกที แถมยังแพงมากขึ้นทุกวันอีกต่างหาก
การเดินทางด้วยรถยนต์สะดวกมากอยู่แล้ว ส่วนหนึ่งเพราะโครงการเข้าซอยไปนี๊ดดดดดเดียว เลี้ยวออกมาปุ๊บก็สามารถเข้าถนนเส้นหลักได้ปั๊บ
จะเข้าซอยทองหล่อทะลุออกเส้นทางอื่นๆ หรือเลยไปเอกมัย ออกถนนเพชรบุรีก็ได้ ไปโซนพระราม 4 ก็ง่ายๆ ครับ วิ่งฉิวไปสาทร สีลม สามย่านได้สะดวกโยธิน
และแน่นอนว่ารถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุดก็คือ BTS สถานีทองหล่อ แบบว่าเดินไม่กี่ก้าวก็ขึ้นตัวสถานีได้แล้ว นั่งแวบเดียวไปถึงเอกมัย พร้อมพงษ์ สยาม ได้เลยแน่ะ
ใครอยากไปเร็วกว่านี้แบบแง๊นๆ พี่วินก็มีให้บริการกันเพียบนะ แท็กซี่ยิ่งเยอะไปใหญ่ มองไปทางไหนก็เจอ ไม่ต้องกลัวว่าจะหารถไม่ได้ครับ
และเพราะโครงการตั้งอยู่ในทำเลที่ดีมากๆ แถมยังเป็นย่านท่องเที่ยวที่มีคนต่างชาติอยู่เยอะ ทั้งมาเที่ยวและพักอาศัย ดังนั้นร้านรวงต่างๆ จึงมีมากมาย
เห็นเลยว่าย่านนี้คนญี่ปุ่นอยู่กันเยอะมาก ดังนั้นใครเป็นสายอาหารญี่ปุ่นน่าจะสบายท้องทีเดียว ร้านเล็ก ร้านน้อย ร้านใหญ่ ร้านดัง มีกันให้เพียบครับ
ต่อให้ไม่ใช่ร้านอาหารญี่ปุ่น ร้านอาหารธรรมดาทั่วไปก็มีให้เลือกหลากหลายไม่น้อยหน้า ตามสั่งหรือบะหมี่ก็มีให้บริการหมด อาหารไทย-เทศ ของคาวของหวานมีเพียบ
หรือใครสายตี้ แถวนี้ร้านนั่งเล่น ผับ บาร์ ต่างๆ ก็มีไม่น้อย เรียกว่าเข้าซอยไปก็พร้อมเรียนดนตรีได้เลยครับ 5555
ห้างสรรพสินค้าหรือ community mall ในย่านก็มีให้เลือกสรรกันเดินครับ ทั้ง Terminal 21, ห้างตระกูล Em, Gateway เอกมัย, Market Place, The Commons, Donki Mall, Big C เอกมัย, Lotus พระรามสี่ ฯลฯ โอ๊ย เพียบ!
ถือเป็นโครงการที่เพียบพร้อมทุกอย่างในเรื่องของทำเลครับ สายนักลงทุนน่าจะชอบกัน เรียลดีมานด์ยิ่งได้ใจเข้าไปใหญ่ เพราะยังไงซะเราก็วางใจความมีศักยภาพของทองหล่อได้อยู่แล้วล่ะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ