ยังจำตอนก่อนโควิด ช่วงปี 2017-2018 ประมาณนั้นแหละ ผมมีโอกาสได้ไปเยี่ยมเยือนแถวบางหว้าอยู่บ่อยๆ ช่วงนั้นต้องบอกเลยว่า 'บางหว้า' คือทำเลเนื้อหอมที่หลายเจ้าเข้ามารุมตอมพัฒนาคอนโดกันเยอะ
จริงๆ มันก็ไม่น่าแปลกที่หลายๆ เจ้าจะเลือกขึ้นโครงการกันที่ทำเลนี้ เพราะช่วงนั้นเป็นช่วงที่รถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินเปิดครบลูปใหม่ๆ เลย สถานีบางหว้าเลยกลายเป็นสถานี Interchange ที่สามารถเชื่อมต่อการเดินทางได้ทั้ง BTS สายสีลม และ MRT สายสีน้ำเงิน
แล้วช่วงโควิด การเปิดโครงการบนทำเลบางหว้าก็เริ่มซาลง แต่ช่วงปีที่แล้ว เริ่มมีหลายโครงการมาบุกบางหว้าอีกครั้ง อย่างเมื่อปีก่อนก็มี 'วิลล์ 168 บางหว้า' ของ LPN และ 'The MUVE เพชรเกษม 38' ของแสนสิริ มาเพิ่ม
ตอนนี้ถ้าลองไปเดินนับๆ คอนโดรอบรัศมีรถไฟฟ้าสถานีบางหว้า เราจะเจอ Dev เจ้าใหญ่เจ้าเล็กแทบทุกเจ้าเลยนะ แต่มันมีอยู่หนึ่งเจ้าที่ผมรอๆๆ ว่าจะมากับเค้ามั้ยหนอ นั่นก็คือ 'ออริจิ้น' ครับ
ล่าสุดไม่ต้องรอ เพราะพี่เค้ามาแล้ว!! เตรียมบุกบางหว้า กับโครงการ "ออริจิ้น เพลส บางหว้า อินเตอร์เชนจ์" (Origin Place Bangwa Interchange) นั่นเอง
โดยตัวนี้จะมาในรูปแบบของคอนโด High Rise 2 อาคาร สูง 39 ชั้น 1 อาคาร และ 29 ชั้น และชั้นลอย 1 ชั้น 1 อาคาร จำนวน 979 ยูนิต แบ่งเป็นยูนิตพักอาศัย 978 ยูนิต และร้านค้า 1 ยูนิต ขนาดพื้นที่โครงการประมาณ 4 ไร่ 1 งาน 7.9 ตร.ว.
มาพร้อมที่จอดรถยนต์ประมาณ 389 คัน (40%) ที่จอดรถยนต์สาธารณะ 4 คัน และที่จอดรถ EV Charger 8 คัน
ตัวโครงการตั้งอยู่ฝั่งถนนเทอดไทครับ ถ้าคิดไม่ออก คือโครงการมันมาทาง 'Aspire สาทร-ราชพฤกษ์' แล้วตัวออริจิ้น ทำเป็นคอนโดสูงซะด้วย ประเมินคร่าวๆ ไม่แน่ใจว่าจะบังวิวโครงการรุ่นพี่อย่างแอสปายด้วยหรือเปล่า 5555
การเดินทางโดยรถสาธารณะ เราสามารถใช้ BTS/MRT บางหว้า ได้เลย โครงการห่างจากสถานี 4-500 เมตร อันนี้วัดคร่าวๆ จาก Google maps
แต่ Skywalk มียาวๆ มาจนถึงปากซอยเลย ทำให้มีความรู้สึกว่าออกจากคอนโดไม่กี่ก้าวเดินก็ถึงรถไฟฟ้าแล้ว
แต่ซอยทางเข้าโครงการแคบมาก แอบคิดว่าคนใช้รถส่วนตัวมีหงุดหงิดแน่ๆ ช่วงเช้าๆ หรือเย็นๆ เร่งรีบ รถขับเข้าออกสวนกันค่อนข้างลำบากเลยแหละ
ผมเลยมองว่า เอ๊ะ หรือที่เค้ามีที่จอดรถ 40% เพราะคิดมาแล้วว่าคนส่วนใหญ่คงใช้รถไฟฟ้าแหละ 5555
เอ้อ บริเวณปากซอยมีคิววินมอเตอร์ไซต์ด้วยนะครับ เผื่อวันไหนใครรีบจัดแบบอยากแว๊น ไม่ต้องกังวล พี่ๆ วินรอให้บริการอยู่
มาเจาะลึกเส้นทางกันสักเล็กน้อยครับ ตัวโครงการอยู่บริเวณถนนเทอดไท แต่ออกพ้นปากซอยมามันก็จะเป็นถนนราชพฤกษ์แล้ว ซึ่งเป็นราชพฤกษ์ฝั่งขาออก แต่เราสามารถขับเข้าเมืองได้ง่ายๆ เลย เพราะตรงนี้เค้าอยู่ใกล้กับทางกลับรถใต้สะพาน เราสามารถกลับรถแล้วขับเข้าเมืองได้สบายๆ
เราสามารถกลับรถขับไปทางแยกตากสิน ถนนกรุงธนบุรี ข้ามสะพานสมเด็จพระเจ้าตากสิรเข้าสู่ใจกลางกรุงอย่างย่านสีลม สาทร ได้เลย เส้นทางไม่ซับซ้อน
หรือถ้าเราจะออกนอกเมืองคือสามารถใช้ถนนเพชรเกษม ได้ด้วย ตรงนี้ถ้าเลี้ยวขวาจะวิ่งยาวเข้าวงเวียนใหญ่ หรือถ้าจะออกลงใต้สามารถเลี้ยวทางซ้ายอันนี้จะไปทางบางแค พระราม 2 ออกนอกเมืองได้เลย
นอกจากนี้ตรงนี้เรายังสามารถเชื่อมต่อถนนได้หลายสายเลย ไม่ว่าจะเป็น ถนนเทอดไท , ถนนราชพฤกษ์ , ถนนเพชรเกษม, ถนนวุฒากาศ , ถนนกัลปพฤกษ์
อ้อ ตรงนี้มีทางด่วนใกล้ๆ ด้วยนะ ทั้งทางด่วนศรีรัช และ ทางด่วนเฉลิมมหานคร รวมถึงถนนกาญจนาภิเษก วงแหวนรอบนอกฝั่งตะวันตก อันนี้ก็อยู่ไม่ไกลจากโครงการครับ
ส่วนการเดินทางด้วยขนส่งสาธารณะ อย่างที่บอกไปนั่นแหละว่าเราสามารถเลือกใช้รถไฟฟ้า BTS/MRT บางหว้า ได้ แต่ขอขยายความการเป็น Interchange ของสถานีเพิ่มอีกหน่อย
อย่างถ้าเป็น BTS สถานีบางหว้า จะเป็นเส้นทางของรถไฟฟ้าสายสีลม ซึ่งบางหว้าจะเป็นสถานีสุดสายของสายสีลมละ ข้อดีคือเส้นทางนี้เป็นเส้นทางที่เราสามารถนั่งเข้าสู่สถานีสยาม ได้แบบต่อเดียวถึง ไม่ต้องเปลี่ยนเส้นทาง
หรือใครเป็นพนักงานออฟฟิศย่านสีลม สาทร ช่องนนทรี ตรงนี้ก็สบายเลยเหมือนกัน เพราะใช้ระยะเวลานั่งไม่นานก็ถึงแล้ว ไม่ต้องไปเสียเวลาเปลี่ยนขบวนอีกด้วย
ส่วนทางฝั่ง MRT บางหว้า อันนี้เค้าเป็นสถานีส่วนต่อขยาย เราเป็นสถานีที่เราสามารถเลือกนั่งเข้าท่าพระ เลยไปวัดมังกรหรือสามย่านได้เลย หรือจะเลือกนั่งเข้าหลักสองที่สถานีบางหว้าเลยก็ได้
แต่ถ้าเราอยากไปบางซื่อ หรือเตาปูน อันนี้ต้องลงไปสลับขบวนที่ท่าพระจะไวกว่าไม่ต้องนั่งอ้อมครับ
นอกจากตรงนี้จะเป็นจุด Interchange ของรถไฟฟ้าสองสายแล้ว เค้ายังเป็นจุดเชื่อมต่อการเดินทางทางเรืออีกด้วย โดยจะมีท่าเรือบางหว้าคอยให้บริการ อันนี้เราสามารถนั่งเข้าท่าช้าง (วัดพระแก้ว) ได้เลย ผมว่าก็สะดวกดีเหมือนกัน
แต่ข้อเสียคือ Skywalk สถานีบางหว้ามายังโครงการนี้ ค่อนข้างยาว และไกลพอควร บางทีการเดินทางตอนกลางคืน ผมว่าก็ยังแอบน่ากลัวนะครับ แม้จะเป็น Skywalk ก็เถอะ บางจุดยังเป็นจุดที่ขนาบไปกับถนนและลับตาคน เดินคนเดียวกลางคืนแอบน่ากลัว ไม่ใช่กลัวผีนะครับ กลัวคนนี่แหละ
ส่วนในแง่ของเพื่อนบ้านโดยรอบ และร้านรวง อย่างที่บอกว่าเค้าอยู่ใกล้ 'แอสปาย' เนอะ อันนี้ก็จะมีเพื่อนบ้านมารออยู่แล้วล่ะ แต่โครงการนี้เค้าตั้งอยู่ในซอย ความคึกคักเลยน่าจะเยอะกว่าของรุ่นพี่หน่อย
อ้อ ลืมบอกเลย โครงการนี้ติดเซเว่นเลยนะครับ ออกจากคอนโดปุ๊บ เข้าเซเว่นปั๊บ ได้เลย
ตรงข้ามมีร้านก๋วยเตี๋ยวและอาหารตามสั่ง ส่วนหน้าปากซอยมีคาเฟ่เล็กๆ อยู่ด้วย แต่รวมๆ ฝั่งนี้ร้านรวงน้อยไปหน่อย แต่ถ้าให้เอาคึกคักเลย ต้องเดินข้ามสถานีบางหว้า ออกทางเพชรเกษม ฝั่งนั้นร้านรวงเยอะ คึกคักกว่าตรงนี้มาก
แต่ส่วนตัวผมมองว่าไม่ใช่ปัญหา เพราะชาวคอนโดส่วนใหญ่เลิกงานปุ๊บ แวะซื้ออาหารติดไม้ติดมือก่อนเข้าคอนโดอยู่แล้ว ตกดึกๆ หิวจริงๆ ฝากท้องไว้กับเซเว่นที่ติดโครงการเอาก็ได้
ผมว่าโครงการนี้น่าจะเปิดตัวในครึ่งปีหลังนี่แหละ แต่ให้เดาๆ คาดการณ์ล่วงหน้าอันนี้น่าจะเป็นคอนโด Pet Friendly ด้วยมั้ง เพราะโครงการหลังๆ ของออริจิ้นที่เพิ่งเปิดตัวมานี่เลี้ยงสัตว์ได้แทบทุกโครงการเลย
ตอนนี้รอเปิดตัวอย่างเป็นทางการ อยากรู้ว่าจะเริ่มต้นเท่าไหร่ แต่ที่แน่ๆ ผมว่าตัวนี้ส่วนกลางน่าจะจัดเต็มเลยแหละ รอข้อมูลอย่างใจจดใจจ่อ 5555
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ