อสังหาโซนท่องเที่ยวชายทะเลนี่ฮอตสมกับซัมเมอร์ที่ผ่านมาเลยนะครับ เพราะช่วงนี้ยอดดีจนอสังหาฯภูเก็ต พัทยา หัวหินมาแรงแซงกทม. ไปแล้วว
โดยภาพรวมของตลาดอสังหาฯไตรมาสแรกปี 67 กรุงเทพฯค่อนข้างซบเซา เปิดตัวคอนโดใหม่เพียง 2,300 ยูนิต ขณะที่ภูเก็ต เปิดตัว 3,300 ยูนิตและพัทยาเปิดสูงถึง 4,600 ยูนิต
เม็ดเงินลงทุนส่วนใหญ่หลั่งไหลไป 3 เมืองท่องเที่ยวหลักภูเก็ต พัทยา หัวหินเพื่อรองรับกำลังซื้อต่างชาติและแรงงานในพื้นที่ ส่งผลให้เม็ดเงินสะพัดกว่า 5.6 หมื่นล้านสูงกว่ากทม.เป็นครั้งแรกในรอบ 15 ปีเลยค้าบบ
หากเทียบกับปีก่อน จะมีคอนโดเปิดขายเฉลี่ยปีละ 2,000-3,000 ยูนิต แต่เนื่องจากจำนวนนักท่องเที่ยวที่เพิ่มขึ้นบวกกับการลงทุนจากภาครัฐและเอกชน เป็นแรงผลักดันสำคัญให้ตลาดคอนโดในภูเก็ตเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องคาดว่าในปี 67 จะมีโครงการใหม่กว่า 8,500 ยูนิต
สำหรับโครงการคอนโดในภูเก็ตมีอยู่ประมาณ 87 โครงการจำนวน 25,591 ยูนิตขายแล้ว 16,905 ยูนิต คิดเป็นสัดส่วน 66% และรอการขาย 8,686 ยูนิต คิดเป็นสัดส่วน 33.9%
ส่วนอสังหาฯพัทยาในไตรมาส1/67 คอนโดเริ่มฟื้นตัว มีโครงการเปิดขายใหม่ 3 โครงการจำนวน 4,493 ยูนิต มูลค่า 1.6 หมื่นล้านบาท
สำหรับเมืองท่องเที่ยวอย่างหัวหิน ชะอำ และปราณบุรี ตลาดคอนโดมิเนียมในใจกลางเมืองหัวหินได้รับความสนใจจากกลุ่มลูกค้าและผู้พัฒนาอย่างต่อเนื่อง
ในไตรมาสแรกของปี มีคอนโดมิเนียมเปิดขายใหม่ 2 โครงการ 671 ยูนิต ซึ่งถือว่าสูงที่สุดในรอบ 12 ไตรมาส มูลค่าการลงทุน 6 พันล้านบาทเลยค้าบบบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ