พูดกันตามตรง ผมก็นับวันรอคอนโดหรูที่เตรียมขึ้นแท่นราคาแพงสุดในไทยเปิดตัวอยู่นะ เจ้าของก็ไม่ใช่ใครที่ไหน "พี่สิบหมื่น" ของเราคนนี้นี่เอง
เปิดตัวอย่างเป็นทางการเมื่อไหร่ไม่รู้ แต่ราคาถือว่าทุบสถิติไปแล้ว เพราะพี่สิบหมื่นซื้อที่ดินตรงนี้ตกที่ตารางวาละ 3.9 ล้านบาท
ย้ำ 3.9 ล้านบาท!!
นี่คือคอนโดที่มีสถิติซื้อขายแพงสุดในไทย "แสนสิริ สารสิน" AKA "SRS" คอนโดใหม่ริมถนนสารสิน ได้มาในราคาตกไร่ละ 1,560 ล้านบาท!
คอนโดไฮเอนด์ในทำเลที่มีศักยภาพที่ดีที่สุดแถมมีราคาต่อตารางเมตรที่แพงที่สุดในไทย เห็นทีคงหนีไม่พ้นที่นี่แล้วล่ะครับ
อันที่จริงช่วงปีสองปีมานี้ พี่แสนเค้ามีโครงการคอนโด "หะหรูหะหรา" เตรียมผุดขึ้นเยอะเหมือนกันนะ
อย่างโซนสุขุมวิทก็มีตึงๆ แบบเอ็กซ์คลูซีฟมากๆ ปักหมุดรออยู่แน่ะ แต่ตัวตรงสารสินนี่น่าจะมาเพื่อให้ผมเงยหน้ามองตาปริบๆ อย่างเดียวแน่เลย 5555
"แสนสิริ สารสิน" ตัวนี้ ตั้งอยู่ที่หัวมุมถนนสารสิน ตัดกับซอยสารสิน 2 แขวงลุมพินี ตรงข้ามกับสวนลุมฯ ที่สามารถมองเห็นวิวได้แบบ 180 องศาเลย
ซึ่งตัวที่ดินนี้ เดิมทีคือที่ดินตึก HUGS ซึ่งเป็นอาคารสำนักงานครับ
น้องใหม่ตัวตึงนี้จะเป็นคอนโดที่มีความสูง 21 ชั้น และชั้นใต้ดิน 6 ชั้น จำนวน 1 อาคาร และแน่นอนว่าเอกสิทธิ์เฉพาะสุดๆ เพราะมีห้องชุดพักอาศัยรวมทั้งสิ้นเพียงแค่ 11 ห้อง เท่านั้น!
เรียกได้ว่า ช่วงนี้ "แสนสิริ" top form จริงๆ!
ทีนี้มาดูกันที่ทำเล ตัวแปรสำคัญในการทำให้ราคาขายสูงปรี๊ด อย่าง "ถนนสารสิน" กันบ้างดีกว่า
ถนนสารสินนี่คือเป็นถนนสายสำคัญที่ตั้งอยู่ใจกลางของศูนย์กลางธุรกิจครับ มีทางเข้า-ออกที่เชื่อมต่อกับสายหลัก ทั้งถนนสุขุมวิทและถนนพระรามที่ 4
พื้นที่ยังรายล้อมด้วยสิ่งอำนวยความสะดวกครบครัน ทั้งห้างสรรพสินค้า โรงพยาบาล สถานศึกษา สถานที่ราชการต่างๆ
ไม่ต้องพูดถึงว่านี่ยังมี "สวนลุมพินี" ตั้งอยู่ตรงข้ามพื้นที่โครงการอีกด้วย ไปไม่ไกลก็ยังมี "ราชกรีฑาสโมสร" อีกต่างหาก
ถนนหนทางดีแล้ว รถไฟฟ้าเองก็มีให้บริการ เผื่อลูกหลานไม่อยากขับรถ แต่อยากใช้รถไฟฟ้าในวันรีบเร่ง ก็ใช้เวลาไม่กี่นาทีเท่านั้น
โครงการใกล้รถไฟฟ้าทั้งใต้ดินและบนดิน เรียกว่าอยู่ตรงกึ่งกลาง ระหว่าง MRT ลุมพินี และ BTS ราชดำริ กับ BTS ศาลาแดง ก็ได้นะ
ทำให้พื้นที่ตรงนี้มันมีศักยภาพและเป็นที่ดินหายากในทำเลที่เป็นที่ต้องการสูง เพราะมันตอบโจทย์ทั้งในแง่ของการใช้ชีวิต และการสร้างผลตอบแทนจากแนวโน้มราคาที่ดินที่เพิ่มขึ้นในทุกๆ ปี
คอนโดที่สร้างบนที่ดินระดับนี้ เลยหนีไม่พ้นโครงการระดับอัลตร้าลักชัวรี ที่จะตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ของกลุ่มลูกค้าเป้าหมายได้มากที่สุด
อีกอย่างที่ต้องย้ำคือ ทำเลตรงนี้ค่อนข้างสดชื่น ดูมีสวน มีความเขียวขจีใดๆ แต่ไปอีกนิดก็ถึงแหล่งรวมไลฟ์สไตล์ตระกูล Central แล้ว
แถมตรงนั้นยังเป็นแหล่งรวมอาคารสำนักงานระดับไฮเอนด์หลายแห่ง ทั้ง Gaysorn Plaza, Erawan Bangkok, Central Chidlom, Central Embassy และ The Mercury Ville
นอกจากนั้นยังมีพวกโรงแรมห้าดาวอีกเพียบ ทั้ง The Park Hyatt, The Athenee Hotel, Conrad Bangkok, The Okura Prestige, Grand Hyatt Erawan, The St. Regis Bangkok, Anantara Siam, Renaissance Bangkok Ratchaprasong, InterContinental Bangkok, Centara Grand at Central World โอ๊ย เยอะไปหมด
นี่ยังไม่ได้พูดถึงการมาถึงของ landmark projects รอบๆ ด้านที่ก็กำลังเป็นรูปเป็นร่างกันแล้ว คือ One Bangkok และ Dusit Central Park หรือในอนาคตก็ยังจะมี Central Siamsquare มาจอยเพิ่มด้วย
เราต่างรู้กันอยู่แล้วล่ะว่าอภิมหึมามหาโปรเจ็คต์นี้สร้างเสร็จเมื่อไหร่ ราคาที่ดินจะต้องขยับเพิ่มสูงขึ้นกว่าเดิมแบบพุ่งพรวดแน่ๆ แม้ทุกวันนี้มันก็พุ่งอยู่ในทุกๆ วันอยู่แล้วก็ตามที
เพราะอย่างนั้นการมาถึงของ "แสนสิริ สารสิน" น่าจะยิ่งใหญ่สะเทือนวงการอสังหาบ้านเราได้ไม่ยาก ผมถึงได้ตื่นเต้น อดใจรอดูวันเปิดตัวอย่างเป็นทางการแทบไม่ไหว
แต่ว่าราคาที่ดินแรงแบบนี้ ราคาขายแน่นอนว่าต้องสูงตามครับ
ยังไม่รู้ว่าจะตกที่เท่าไหร่ แต่ถ้าจะเริ่มต้นที่ 800,000 บาท/ตารางเมตร ก็ไม่ได้แปลกใจอะไรเลยนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ