'Terminal 21พระราม 3' ถือว่าเป็นการมาที่ทำให้ทำเลรอบๆ ถนนพระราม 3 น่าสนใจขึ้นมาก
แต่เดิมทำเลย่านนี้ก็พอมีคอนโดขึ้นอยู่บ้าง ซึ่งส่วนใหญ่ก็มักจะชูจุดขายการเป็นคอนโดวิวแม่น้ำ เพราะตรงนี้เค้าจะเป็นเส้นที่เลียบแม่น้ำเจ้าพระยา วิวทิวทัศน์ สวยสมมงคอนโดวิวแม่น้ำกันแหละ
แต่ก็ต้องแลกมาด้วยการคมนาคมที่อาจจะยังไม่ได้สะดวกและตอบโจทย์คนยุคนี้สักเท่าไหร่นะ เพราะว่าการเดินทางที่สำคัญสุดๆ ในยุคนี้คงหนีไม่พ้นรถไฟฟ้า ยังไม่มีสายไหนที่วิ่งผ่านเส้นนี้นั่นเอง
เอาล่ะ ผมเกริ่นๆ ทำเล 'Terminal 21พระราม 3' เพราะวันนี้แอบเก็บภาพคอนโดใหม่ที่กำลังจะขึ้นในย่านนี้มาฝากกันครับ
นั่นก็คือโครงการ Scape Charoenkrung-Rama 3 (สเคป เจริญกรุง-พระราม 3) ว่าที่คอนโดใหม่ ที่ใกล้ 'Terminal 21พระราม 3' ในราคาเริ่มต้นน่ารักๆ แค่ล้านกลางๆ เท่านั้นเอง
โดยโครงการนี้จะมาในรูปแบบของ Low-Rise สูง 8 ชั้น + ชั้นดาดฟ้า จำนวน 1 อาคาร มาพร้อมแบบห้องให้เลือก มี4 แบบ ได้แก่ Studio, 1 Bedroom, 1 Bedroom Plus และ 2 Bedrooms ขนาดเริ่มต้น 22.50-41.00 ตร.ม.
มาพร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกครบ อาทิ Lobby , Mailbox , สระว่ายน้ำระบบเกลือ , Fitness , Co-Working Space , สวนดาดฟ้า , กล้องวงจรปิด CCTV และเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยตลอด 24 ชม.
โครงการนี้เป็นโครงการแบบ Low-Rise เพราะตั้งอยู่ในซอยเล็กๆ ขนาดถนนเพียงสองเลน เท่านั้นเอง ซึ่งก็คือภายในซอยเจริญกรุง 107 แยก 26 หรือตรงข้ามวัดจันทร์ในนั่นเองครับ
แม้ผมจะเกริ่นเรื่องของทำเลว่าการเดินทางไม่ค่อยสะดวกเพราะไม่มีรถไฟฟ้าวิ่งผ่านเส้นโครงการ แต่จริงๆ ถ้ามองข้ามเรื่องรถไฟฟ้าไปได้ ผมว่านี่เป็นอีกหนึ่งโครงการที่น่าสนใจมากเลย
สมมุติว่า เราทำงานแถวสาทร ออฟฟิศอยู่แถวๆ BTS ช่องนนทรี สมมุติเราอยู่โครงการนี้ เราก็ยังสามารถเดินทางกลับคอนโดได้สะดวกอยู่ครับ
เพราะแม้ย่านนี้จะยังไม่มีรถไฟฟ้าผ่าน แต่ตอนนี้เค้ามีรถโดยสารด่วนพิเศษ BRT มาชูโรงให้การเดินทางสาธารณะตรงนี้สะดวกขึ้น สมมุติจะทำงานแถวช่องนนทรี สามารถนั่ง BRT ไปลงที่สถานีเจริญราษฏร์ แล้วเดินขึ้นสถานีไปทางฝั่งตรงข้ามของ 'Terminal 21พระราม 3' หรือฝั่ง 'The Tree' ต่อวินมาลงหน้าโครงการอีกนิด ก็ถึงคอนโดแล้ว
แต่การเดินทาง ก็อาจจะต้องเผื่อเวลาเนื่องจาก BRT จะมีความถี่ทุก 12 นาที ดังนั้นการกะเวลาก็จะต้องเผื่อนิดหน่อยครับ แถมจำนวนผู้ใช้บริการช่วงเร่งด่วนก็เยอะด้วย
แล้วถ้าเรามองในมุมของคนที่ใช้รถส่วนตัวล่ะ?
อย่างที่ผมบอกว่าซอยที่ตั้งโครงการเป็นถนนสองเลนแคบๆ แถมยังตั้งอยู่ในพื้นที่ชุมชน มีชุมชนบ้านเรือนอยู่กันมาก่อนแล้ว
แถมฝั่งตรงข้ามยังเป็นวัดจันทร์ใน ที่มีโรงเรียนอยู่ร่วมด้วย ซึ่งอันนี้คนที่สนใจโครงการจริงๆ ต้องรับให้ได้นะว่าเค้าอาจจะมีเสียงระฆัง เสียงลำโพงโรงเรียน เสียงจอแจต่างๆ ตามมา
ซึ่งอันนี้ผมต้องออกตัวเขียนบอกก่อนเลย เพราะจริงๆ มันเคยมีเคสชาวคอนโดร้องเรียนวัดมาแล้วนะครับ ถึงขั้นออกข่าวกันเลย ซึ่งในมุมผมมองว่า เราเป็นผู้บริโภค การที่คอนโดสร้างหลัง เท่ากับเราเลือกแล้ว ทราบแล้วว่ามีวัดและโรงเรียน ถ้าเลือกแล้วก็ต้องยอมรับอันนี้ให้ได้ก่อน จะได้ไม่มีปัญหาเหมือนเคสที่ผ่านมาครับ
อ่ะ กลับเข้าเรื่องการเดินทางด้วยรถส่วนตัวก่อน เรื่องจากถนนซอยค่อนข้างแคบ รวมถึงเป็นย่านชุมชนและอยู่ตรงข้ามโรงเรียน การจราจรอาจจะไม่คล่องตัวนัก
แต่ในแง่ของเส้นทางการเดินทาง ถ้าเราออกจากซอยปุ๊บ ก็จะออกเส้นพระราม 3 จะเป็นฝั่งขาเข้า มุ่งหน้าเข้าสาทร
สามารถขับมุ่งหน้าและเลือกใช้ทางขึ้นสะพานภูมิพล หรือขับไปใช้แยกพระราม 3 – นราธิวาสฯ เข้าสาทร และสีลม ก็ถือว่าสะดวกครับ อาจจะมีการจราจรที่ติดขัดบ้าง แต่ในแง่การเดินทางถือว่าไม่ซับซ้อนเลย
นอกจากนี้เรายังสามารถขับโดยใช้ถนนพระราม 3 มุ่งหน้าไปทางฝั่งคลองเตยและพระราม 4 New CBD แห่งใหม่ของกรุงเทพก็สะดวกเช่นกัน อ้อ เส้นพระราม 4 วิ่งยาวๆ เข้าสู่พระโขนง อ่อนนุช ทะลุไปเส้นสุขุมวิท ได้ด้วยนะ
หรือถ้าหากเรากลับรถไปใช้พระราม 3 ฝั่งขาออก อันนี้เราจะขับเข้า ดาวคะนอง สุขสวัสดิ์ และพระราม 2 ได้เลยครับ จริงๆ ตรงนี้ยังสามารถไปเชื่อมต่อทางด่วนกาญจนาภิเษกได้ด้วย สามารถขับลงใต้ ออกสมุทรสาคร หรือ จะไปทางเส้นบางนา ชลบุรีก็ถือว่าไปง่ายเลยครับ คนจำทางไม่เก่งก็ขับได้ 5555
ในแง่ของสิ่งอำนวยความสะดวก ทำเลนี้ผมให้เต็ม 10 เลยนะ
โอเค พระเอกหลักของเราอาจจะเป็น 'Terminal 21พระราม 3' แต่ถ้าตัดเทอมินอลฯ ออกไปผมว่าตรงนี้ก็ยังได้สัก 8-7 อยู่
อ่ะ เริ่มจากในซอยก่อน เยื้องๆ โครงการเค้าจะมีตลาดเล็กๆ อยู่ ตรงนี้เหมาะกับคนขี้เกียจ อยู่ติดห้อง ไม่ค่อยออกไปไหน ออกจากคอนโดก็รอดตายละ
และด้วยความที่ตรงนี้เป็นย่านชุมชนเดิม ข้าวของ ร้านรวงก็เยอะเช่นกัน อย่างพวกร้านอาหารตามสั่ง ก๋วยเตี๋ยว คือครบ มีแน่นอน และมีเยอะด้วย ร้านสะดวกซื้อ 7-11 อยู่ข้างๆ โครงการเลย นอกจากนี้ยังมีพวกร้านซักแห้ง ร้านยา ตู้ ATM ครบ
ถ้าขยันหน่อย เรียกพี่วินที่อยู่ข้างๆ โครงการ มาส่งเดินห้าง เลือกได้ทั้ง The Tree และ 'Terminal 21พระราม 3' เลย
อย่าง The Tree ตอนนี้ก็ยังน่าเดินอยู่ มี Max value , Starbuck , ร้านรวงประราย อยากจัดเต็มหน่อยไปเดิน 'Terminal 21พระราม 3' แถมอยู่นี่ประหยัดค่ากินได้เลย ช่วงไหนกรอบๆ นี่ฝากท้องไว้กับฟู้ดคอร์ทเทอมินอลได้เลย มากินทุกวันยังได้ 5555
นอกจากนี้ยังมีแหล่งไลฟ์สไตล์ใกล้เคียงอีกมากมาย อาทิ Home Pro พระราม 3 , เอเชียทีคฯ , Makro , ตลาดเสรี เจริญกรุง เป็นต้น
ผมเช็คในเว็บไซต์อื่นๆ เมื่อปีกลายเห็นว่า Start อยู่ที่ 1.6 ลบ. อันนั้นน่าจะเป็นราคาโปรช่วงเปิดตัวนะ เพราะตอนนี้ไวนิลโครงการติด Start เริ่มต้นอยู่ที่ 1.7 ลบ. แล้ว ยังไงใครที่สนใจลองติดต่อ หรือเข้าไปชมทำเลและสำนักงานขายโครงการกันดูฮะ
เอาเป็นว่า นี่เป็นอีกหนึ่งโครงการราคาน่ารัก ที่ผมมองว่าเหมาะกับ First Jobber หรือคนที่อยากซื้อคอนโดอยู่ครั้งแรกเหมือนกัน
อยากได้คอนโดที่ราคาไม่แรง พอยื่นกู้ไหว แต่ก็ยังอยากอยู่ในเมือง 'Scape เจริญกรุง-พระราม 3' ถือว่าตอบโจทย์ ตอนนี้เห็นโครงการเค้าสร้างสำนักงานขายแล้วใครสนใจอย่างที่บอกฮะ ลองติดต่อไปได้ แปะลิ้งค์โครงการไว้ให้แล้ว จิ้มได้เลย คลิก
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ