สิ่งที่สะดุดตาผมมากๆ ในการไปสำรวจทำเลโครงการ "Chewathai Hallmark เอกมัย-รามอินทรา" จนผมหลุดปากออกมาก็คือ
"หะ เจอ Community Mall อีกแล้วรึ?!!" คือ อะร๊ายยย... มันจะเจอกันแทบทุกสี่แยกขนาดนี้ 555
แล้วแต่ละที่ ก็ดูดีมีจุดขาย มีร้านค้าดีๆทั้งนั้นด้วยนะ
อย่างออกจากโครงการมาทางซ้ายมือไม่กี่ม. ก็มี Community Mall ที่มีร้านค้า 10 กว่าร้าน มีร้าน Meisaku Premium Yakiniku , 2Elephant ร้านอาหารสมุย เป็นต้น
ถ้าออกมาทางขวามือ ตรงไปสัก 800 ม. มี "Market Place นวมินทร์" ที่มีตัวชูโรงคือ Tops ซื้อของเข้าบ้านกันสบายๆ , Starbucks ที่สลายความง่วงยามเช้าชั้นดี , Swensen , Bonchon ไก่ทอดเกาหลียอดนิยม ฯลฯ
ขยับออกไปอีกนิด มี "JC Mall นวมินทร์" พระเอกคือ สุกี้ตี๋น้อย กินกันได้ยันสว่าง , Shinkansen Sushi , KFC ฯลฯ
ติดกันจะเป็น "Makro Food Service นวมินทร์ 70" จับจ่ายของกินเข้าตู้กันสนุกเลย 555
ในเส้นเดียวกัน มี "Max Valu นวมินทร์" ที่มี McDonald's และ MK อยู่ด้วยนะ
ในระยะ 5 กม. ซึ่งสามารถขับไปถึงได้ในหลัก 10 กว่านาที ยังมีอีกเพียบ!
Lotus’s สุขาภิบาล 1 , บุญถาวร เกษตร-นวมินทร์ , The Walk เกษตร-นวมินทร์ , Chic Republic , CDC และห้างยอดฮิตอย่าง Central Eastville
และยังมีอีกหลากหลาย "ตลาด" แวดล้อม เช่น ตลาดปัฐวิกรณ์ , ตลาดหัวมุม , ตลาดทเวนตี้สเปซ , ตลาดนวลจันทร์ ฯลฯ
อ้อ เกือบลืม มี 7-Eleven ห่างจากโครงการประมาณ 200 กว่าม. ด้วยนะ จะเดินไป หรือสั่ง Delivery ก็สะดวกทั้งนั้น
จัดว่าเป็นทำเลที่เหมาะกับคนเห็นแก่กินอย่างผมยิ่งนัก 555
นอกจากนี้ ยังใกล้สถานที่สำคัญอีกมากมาย
สถานศึกษา : รร. เลิศหล้า เกษตร-นวมินทร์ , รร. เบญจมินทร์ , รร. บดินทรเดชา (สิงห์ สิงหเสนี) 2 , รร. นวมินทราชูทิศ กรุงเทพมหานคร ฯลฯ
โรงพยาบาล : รพ. นวเวช , รพ. พญาไท นวมินทร์ , รพ. สินแพทย์ รามอินทรา , รพ. นพรัตนราชธานี
"Chewathai Hallmark เอกมัย-รามอินทรา" วางตัวเองอยู่ตรง ถ.นวลจันทร์ เดินทางสะดวก เชื่อมต่อได้หลายถนน เช่น ลาดพร้าว , ประเสริฐมนูกิจ (เกษตร-นวมินทร์) , นวมินทร์ , ถนนเลียบด่วนเอกมัย-รามอินทรา , ถนนรามอินทรา , ถนนรัชดา-รามอินทรา , ประดิษฐ์มนูธรรม
ใกล้ทางด่วนฉลองรัช และทางด่วนกาญจนาภิเษกวงแหวนรอบนอก จะวิ่งเข้าเมืองลง สุขุมวิท สีลม สาทร พระรามเก้า หรือ จะออกต่างจังหวัด ก็เป็นเรื่องที่ง่ายดายยิ่งนัก
สำหรับรถไฟฟ้า ที่ใกล้ที่สุดตอนนี้จะเป็น รถไฟฟ้าสายสีชมพู สถานีคู้บอน ประมาณ 4 กม. นั่งรถไปไม่กี่นาทีก็ถึง
และในอนาคตจะมี สายสีน้ำตาล สถานีนวลจันทร์ ที่ห่างเพียง 500 ม. เท่านั้น
โดยรวม เป็นทำเลที่มีความอุดมสมบูรณ์มาก ใกล้แหล่งที่ทำงาน ที่เรียน มีความสะดวกในการเดินทาง สำหรับคนใช้รถใช้ถนน
"Chewathai Hallmark เอกมัย-รามอินทรา" เป็นคอนโด Low Rise สูง 8 ชั้น 2 อาคาร มียูนิตพักอาศัย 413 ยูนิต และอาคารพาณิชย์ 2 ยูนิต จอดรถได้ 153 คัน หรือ 37% (ไม่รวมซ้อนคัน) บนที่ดินขนาด 4-2-6.8 ไร่ มูลค่าโครงการ 1,014 ล้านบาท
คอนเซปต์โครงการคือ “GOOD VIBES, MORE LIFE” “ชีวิตที่ใช่ ใช้ได้สุดยิ่งกว่า” จะพักผ่อน หรือจะใช้ชีวิตก็สุดได้ทุกทาง
โครงการจึงออกแบบเป็นโทนขาว สีสบายตา ธีมเหมือนรีสอร์ต ให้ทุกวันเป็นเหมือนวันพักผ่อน
ตัวอาคารออกแบบเป็นตัว "L" 2 อาคารติดกัน แบบสลับหัว ทำให้มีทางลม ลมเข้าได้ดี และไม่อึดอัด ผมชอบนะ
"ส่วนกลาง" หลักๆจะตั้งแยกออกมาเลย อยู่ระหว่างอาคารทั้งสอง
Fitness จะได้วิวสระว่ายน้ำสวยๆ ออกกำลังกายกันได้เพลินๆ
Vacation Pool สระว่ายน้ำระบบเกลือสไตล์โรงแรม มีขนาด 5*25 ม. ระดับ Half Olympic ว่ายน้ำแบบจริงจังได้เลย สระเด็กจะอยู่ติดกัน
ส่วนกลางอื่นๆ มีมาให้อย่างครบครัน
Hallmark pavilion , Lobby อาคาร A และ B , Co-working space , Creative Pod (Live & Streaming Room) รองรับอาชีพของคนรุ่นใหม่ ที่เน้นการออนไลน์ , Private Meeting Room , Terrace Lounge , Clubhouse , Play yard , Jogging Track , Grab & Get Delivery Area , EV Charging Station ของจำเป็นของคอนโดยุคนี้
จะมีห้องสำหรับซักผ้าด้วยนะ Laundry , Vending Machine Area
ส่วนรูปแบบห้อง มีตามนี้เลยครับ
1 Bedroom ขนาด 25.16-26.12 ตร.ม.
1 Bedroom Exclusive ขนาด 30.07-30.67 ตร.ม.
1 Bedroom Extra ขนาด 33.42-34.29 ตร.ม.
1 Bedroom Plus ขนาด 37.64-37.91 ตร.ม.
แต่ละแบบ จะมีขนาดค่อนข้างใหญ่ และมีหน้ากว้าง
ตอนนี้ที่ Sales Gallery เปิดให้เข้าชมห้องตัวอย่างแล้ว ซึ่งจะมีอยู่ 3 ห้องนะ
- 1 Bedroom ขนาด 25.33 ตร.ม.
เข้าห้องมาจะเป็น โซนนั่งเล่น ระยะห่างกับทีวีกำลังดี
ตรงนี้จะมีพื้นที่ว่างมากพอจะวางโต๊ะทำงาน หรือจะบิลท์ตู้เสื้อผ้าเพิ่มก็ได้
ซ้ายมือจะเป็นห้องน้ำ
เขยิบเข้ามา ด้านขวาจะเป็น "ครัวปิด" ติดระเบียง ระบายกลิ่นได้ดี ทำครัวหนักกันได้สบายๆ ไม่ต้องพะวงเรื่องกลิ่น จะเข้าไปตีในห้องส่วนอื่นๆ
ซ้ายมือด้านในสุด เป็นห้องนอนที่บิลท์อินตู้เสื้อผ้ามาให้เรียบร้อย ชอบที่เขาทำตู้มาแบบ 3 หน้าบาน เก็บของได้เยอะ
- 1 Bedroom Exclusive ขนาด 30.44 ตร.ม.
จะบอกว่าเหมือนกับห้อง 1 Bedroom ก็ว่าได้ เพียงแค่มีหน้ากว้างกว่า
เข้ามาเป็นโซนนั่งเล่นที่มีระยะห่างทีวีกว้างมากๆ มากพอที่ ถ้าใครมีลูกเล็กๆ สามารถกั้นเป็นคอกได้เลย!
ห้องครัวเป็นแบบปิด มีความกว้างพอที่จะวางชุดโต๊ะทานข้าวได้
- 1 Bedroom Extra ขนาด 33.56 ตร.ม.
ห้องนี้เข้ามาจะเจอ ครัวปิด ก่อนเลย
เขยิบเข้ามาจะเป็นพื้นที่ที่เราสามารถวางชุดโต๊ะทานข้าวได้
และจะต่อเนื่องเป็นโซนนั่งเล่น ที่ติดกับระเบียง มีข้อดีคือ แสงเข้ามาได้อย่างเต็มที่ ห้องไม่อับชื้น
ขวามือจะเป็นห้องนอนขนาดใหญ่ พร้อมห้องน้ำ
- 1 Bedroom Plus ไม่มีห้องตัวอย่างก็จริง แต่ผมค่อนข้างชอบเลย์เอาท์ห้องนี้นะ หน้ากว้างมาก จนทำเป็น 2 ห้องนอน ได้เลยทีเดียว
เข้ามาจะเป็นโซนนั่งเล่น พื้นที่เหลือเฟือ ตกแต่งกันได้ตามใจ ขวามือจะเป็นห้องน้ำ
ด้านในขวามือจะเป็น Master Bedroom ตรงกลางเป็นห้องครัวปิด ติดระเบียง
และซ้ายจะเป็น ห้องนอนรอง หรือจะปรับเป็นห้องทำงาน ห้องเก็บของก็ได้ทั้งนั้น แล้วแต่ความชอบเลย
เป็นรูปแบบห้องที่มีจำนวนน้อยมากในโครงการ ใครอยากได้ คงต้องรีบติดต่อโครงการนะ ผมคาดว่า หมดเร็วแน่นอน
ห้องนี้ สามารถ "เล่นสั้น" ได้นะ
สำหรับผมแล้ว "Chewathai Hallmark เอกมัย-รามอินทรา" เป็นโครงการที่เหมาะแก่การอยู่อาศัย
ด้วยความที่ มีทำเลที่อุดมสมบูรณ์ มีทั้งแหล่งงาน แหล่งเรียน ใกล้ทางด่วน เดินทางเข้าเมืองได้สะดวก อนาคตมีรถไฟฟ้าอยู่ใกล้ๆ
การที่มีห้าง และ Community Mall เยอะ เป็นสิ่งบ่งบอกชั้นดีว่าเป็นแหล่งที่มีคนอยู่อาศัยมากมาย
ซึ่งส่วนใหญ่ ที่อยู่อาศัย จะเป็นหมู่บ้านที่มีราคาค่อนข้างสูง
"Chewathai Hallmark เอกมัย-รามอินทรา" จึงเป็นตัวเลือกหนึ่งที่ดี สำหรับคนที่อยากอยู่อาศัยในโซนนี้ แต่ยังไม่มีความพร้อม พอที่จะครอบครองบ้าน
และด้วยการที่โครงการนี้ เป็นการร่วมทุนกับ บ.ญี่ปุ่น อย่าง “นิปปอน สตีล โควะ เรียล เอสเตท”
เชื่อถือในคุณภาพโครงการได้แน่นอน
โครงการออกแบบมาอย่างดี คำนึงถึงกระทั่งศาล ยังตั้งให้ถูกหลักฮวงจุ้ย โมเดลที่ Sales Gallery มีศาลจำลองไว้ด้วยนะ 555 ชอบๆ
อย่างตรงหน้าโครงการ จะมีมุมหนึ่งที่หุบเข้ามาด้านใน แล้วทำเป็นพื้นที่สีเขียว ก็เป็น 1 ในฮวงจุ้ย ด้วยเช่นกันนะ
ห้องพักกว้างขวาง มีอีกจุดที่ผมชอบคือ ไม่ว่าจะเป็น ตู้เสื้อผ้า ประตูกระจกทั้งหลาย จะทำเป็นแบบ 3 หน้าบานหมดเลย
เวลาขนของใหญ่ สามารถช่วยกันยกได้สบาย
และที่สำคัญ เหมาะกับคนที่มีไซส์ใหญ่เป็นพิเศษอย่างผมยิ่งนัก 555
สำหรับคนที่สนใจ ทางโครงการ กำลังจะสางแผงให้จับจองรอบ VVIP Day กันในวันที่ 15-16 มิ.ย. ที่จะถึงนี้แล้วนะ
ราคาค่าตัวเริ่มต้นที่ 1.89 ล้านบาท ขายแบบ Fully-Furnished แต่ให้แบบครบๆ ไม่ต้องไปลำบากแต่งเองแล้ว แค่เติมเครื่องใช้ไฟฟ้าอีกนิดหน่อย ลากกระเป๋าเข้าอยู่ได้เลย
และนี่คือ ทั้งหมดของ "Chewathai Hallmark เอกมัย-รามอินทรา" ในมุมมองของผมครับ
ลงทะเบียนรับข้อมูลก่อนใคร และสิทธิ์ส่วนลดพิเศษ คลิกที่นี่ : https://bit.ly/44JyfSc
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ