BTS : สยาม / สนามกีฬาแห่งชาติ /
25 May 2024 16:41การแข่งขันย่านการค้า ในย่าน "ปทุมวัน-ราชประสงค์" ยังคงร้อนระอุอยู่เรื่อยๆ และมีให้เห็นแทบจะตลอดเวลา หนีไม่พ้นราคาที่ดินสูงปรี๊ด ครองตำแหน่งอันดับหนึ่งในแง่ความ "แพง" ของกรุงเทพมหานครฯ
และพื้นที่นี้ยังคงมีการต่อจิ๊กซอว์ของการเป็นแหล่งช็อปปิ้งกลางกรุงกันอยู่เรื่อยๆ ด้วยโปรเจ็คต์ระดับบิ๊กทั้งหลายที่เปิดตัวมาให้เห็นกันอยู่ตลอด
และผมรู้ว่า ทุกคนรู้ถึงการมาของ "Central Siam Square" หรือก็คือ "Block A" อันแสนโด่งดังแล้วแน่นอน
"Block A" ตรงนี้ เดิมทีเราคุ้นตากันกับการเป็นที่ตั้งของ "โรงภาพยนตร์สกาลา" โรงหนังแบบ Stand Alone ที่อยู่คู่กรุงเทพฯ มาเนิ่นนานกว่า 50 ปี และกัดฟันต่อสู้เพื่อจะได้อยู่ยั้งยืนยงมาอีกเนิ่นนานเช่นกัน แต่แล้วก็ต้องพ่ายแพ้ไป และที่ดินเกือบ 7 ไร่ตรงนี้ ก็ตกเป็นของทุนใหญ่อย่าง CPN ในที่สุด
ทาง CPN ได้ทำการเช่าเขตพาณิชย์สยามสแควร์ด้วยระยะเวลายาว 30 ปีกับทางสํานักงานจัดการทรัพย์สิน จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และได้ข่าวว่าต้องควักจ่ายไปไม่ต่ำกว่า 5,902 ล้านบาท!
ปิดดีลเสร็จ CPN จึงได้เข้าไปรื้ออาคารพาณิชย์หลายคูหาตรงนั้น ที่เดิมทีเคยเป็นคลินิก ร้านอาหาร ร้านสินค้าแฟชั่น เครื่องสําอาง ธนาคาร โรงเรียนกวดวิชา ฯลฯ และแน่นอนว่ารวมถึง "โรงหนังสกาลา" ด้วย
และพอ CPN เข้ามา เราก็รู้กันดีอยู่แล้วล่ะว่าพื้นที่ตรงนี้มันหนีไม่พ้นคงต้องเปลี่ยนเป็นห้างฯ
แต่คอนเซ็ปต์คงต้องสร้างออกมาให้รู้สึกแปลกใหม่ และเกิดพื้นที่สาธารณะประโยชน์ที่มากกว่าการช็อปปิ้งทั่วไปล่ะมั้งครับ เพราะคำที่ทุกคนมักพูดกันเวลาเห็นข่าวนี้ก็คือ "ห้างฯ มันจะเยอะไปแล้ว!"
ดังนั้นกว่าจะถึงวันที่ "Central Siam Square" เปิดตัวจริงๆ จังๆ ก็คงต้องรอดูกันต่อไป ว่าห้างนี้มันจะมีอะไรแปลกใหม่หรือแหวกแนวไปจากห้างฯ อื่นๆ ที่อยู่ในละแวกเดียวกันหรือเปล่า
เพราะถ้าสร้างเสร็จแล้วครบทุกโครงการ ในระยะทางแค่ 3 กิโลเมตร เราจะได้เจอกับห้างใหญ่ใจกลางเมืองของตระกูล "Central" มากถึง 5 แห่งเลยทีเดียว!
ไล่ไปตั้งแต่ Central World, Central Chidlom, Central Embassy, Central Siam Square และ Dusit Central Park ที่สองตัวหลังมีกำหนดสร้างเสร็จในช่วงปีหรือสองปีนี้เสียด้วย
แต่ตอนนี้ ข้อมูลคร่าวๆ ของ "Central Siam Square" ก็เริ่มปล่อยออกมาแล้วนะ
ดูเหมือนว่า โครงการนี้จะพัฒนาออกมาให้เป็นมิกซ์ยูสแนวดิ่งครับ
คือด้วยความสูง 42 ชั้น + ชั้นลอย 2 ชั้น เลยจะมีทั้งส่วนที่เป็นห้างสรรพสินค้า ออฟฟิศ และโรงแรมด้วยเลย
ขนาดพื้นที่ใช้สอยทั้งหมดรวมแล้วประมาณ 134,200 ตารางเมตร ในขณะที่พื้นที่สำนักงานมีประมาณ 36,000 ตารางเมตร ส่วนโรงแรมมีจำนวนห้องพัก 369 ห้อง มาพร้อมที่จอดรถรวมทั้งโครงการไม่น้อยกว่า 875 คัน
แต่ตามแบบฉบับของห้างดังที่ไม่ต้องรอให้สร้างเสร็จทั่วทั้งตึกถึงค่อยตัดริบบิ้นเปิดตัวครับ เดี๋ยวนี้สร้างเสร็จส่วนไหนก็เปิดใช้บริการส่วนนั้นกันได้ทันที "Central Siam Square" เอง ก็มีกำหนดการเปิดให้บริการแบบนั้นเหมือนกัน
กำหนดเปิดให้บริการของตึกนี้จะเปิดเป็นส่วนๆ เริ่มต้นจากส่วนที่เป็น Retail ซึ่งจะมีชั้น G - ชั้น 8 ต่อมาจึงจะเป็นโซนที่เป็น Office ซึ่งจะเริ่มตั้งแต่ ชั้น 8 - ชั้น 19 โดยจะเริ่มต้นเปิดใช้งานหลังจากที่เปิดในส่วนของ Retail ไปได้ 5 เดือน
สุดท้ายจึงจะเป็นพื้นที่โซนโรงแรม ซึ่งจะเริ่มตั้งแต่ชั้น 20 - ชั้น 42 กำหนดการเปิดให้ใช้บริการหลังจากเปิดโซนออฟฟิศประมาณปีเศษครับ
ต้องบอกว่า "Block A" เขตพาณิชย์สยามสแควร์นี้ ตั้งอยู่ตรงบริเวณสี่แยกปทุมวันเลย เป็นจุดตัดระหว่างถนนพญาไท กับถนนพระรามที่ 1 รถราขับผ่านกันตลอดเวลา แน่นอนว่าภาพรถติดก็เป็นอะไรที่เห็นกันได้บ่อยจนชินตา
แต่หลังจากนี้จำนวนรถที่ขับเข้ามาในถนนสายหลักนี้ อาจจะมหาศาลขึ้นกว่าเดิมก็ได้ สองคนกับแยกอโศก ชิงตำแหน่งพื้นที่รถติดแห่งปีไปได้เลย
แต่ถึงรถจะเยอะ แต่เพราะรถเยอะมันจึงการันตีได้ว่าพื้นที่ตรงนี้มัน "ของแทร่"
ทุกๆ ปี เราจะเห็นการประเมินราคาที่ดินโผล่ออกมากันอยู่แล้ว และพื้นที่ย่านสยามสแควร์ก็มีราคาสูงปรี๊ดมากกว่า 3 ล้านบาทต่อตารางวาเสียด้วย ไม่ต้องพูดเลยว่ามีแนวโน้มขยับปรับเพิ่มขึ้นต่อเนื่องทุกปีๆ ราวๆ 2%
ก็นั่นแหละครับ ปรับขึ้นไปตามศักยภาพของทำเล ดีเวลลอปเปอร์ที่มาเล่นโครงการโซนนี้จึงต้องพยายามหาอะไรที่แตกต่างมาตอบโจทย์ลูกค้า และต้องสร้างผลตอบแทนที่คุ้มมูลค่าการลงทุนกับคุ้มราคาต้นทุนที่ดินที่ควักจ่ายไปด้วยเช่นกัน
พอพูดมาถึงตรงนี้ก็จะนึกขึ้นได้ทันที ว่า CPN ทำห้างฯ ตระกูล Central ในทำเลย่านเศรษฐกิจโซนใจกลางเมืองไปแทบจะครบทุกพื้นที่แล้ว
เพลินจิต ชิดลม ราชประสงค์ เรียกได้ว่าพี่เค้ากวาดมาหมด แต่เอ๊ะ ถ้ามันจะขาด "สยามสแควร์" ไป ก็คงจะยังไงๆ อยู่
ดังนั้น "Central Siam Square" จึงเตรียมตัวผงาดขึ้นมาท้าชนกับ 4 ห้างดังระดับตำนานที่เป็นผู้นำในโซนสยามแสควร์มานาน ทั้ง Siam Paragon, Siam Center, Siam Discovery และ MBK
เดิมทีห้างฯ พวกนี้ สามารถเดินถึงกันได้อยู่แล้ว และคอนเซ็ปต์เองก็แตกต่างกันมากด้วย ทำให้แอบลุ้นไม่น้อยว่า CPN จะสร้างคอนเซ็ปต์แบบไหนมาท้าชนกับเจ้าถิ่นต่อไป
แต่ตอนนี้บ้านเรากำลังต้องการ public space ที่สร้างสรรค์และเหมาะกับคนรุ่นใหม่มากๆ ครับ และห้างเก่าที่ผ่านมายังไม่ค่อยมีจุดที่ตอบโจทย์ในด้านนี้เท่าไหร่
ไม่แน่อีกไม่นานหลังจากนี้ สยามสแควร์อาจมีห้างฯ ตระกูล Central ที่มีพื้นที่ให้คนทำกิจกรรมสาธารณะต่างๆ เหมือนพวกห้างฯ ไอเดียเก๋ๆ แถวญี่ปุ่นก็ได้นะ ใครจะไปรู้
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ