ถ้าคุณกำลังมองหาที่อยู่ในโซนมหาชัย "The Plant ถ.เศรษฐกิจ-มหาชัย" เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกลำดับต้น ๆ ที่ผมอยากแนะนำ
แม้ตัวโครงการจะเปิดตัวมานานแล้ว แต่พิกัดทำเลดีกว่าใครเพื่อนเลย!
ตัวโครงการเดินทางสะดวกด้วยทำเลที่อยู่ติดถนนใหญ่พระราม 2, ถนนเพชรเกษม และถนนบรมราชชนนี จะเข้าเมืองหรือออกเมืองก็สะดวก
ที่บอกว่าสะดวกเนี่ยเค้าสะดวกจริง ๆ นะ จากที่ตั้งโครงการใช้ระยะเวลาในการเดินทางเข้าสู่ตัวเมืองกรุงเทพเพียงแค่ประมาณ 45 นาทีเท่านั้นเองค้าบบ
มาดูรายละเอียดโครงการกันดีกว่า ตัวโครงการมีพื้นที่ทั้งหมด 33 ไร่ เป็นบ้านแฝด และบ้านเดี่ยว 2 ชั้นทั้งหมด 175 ยูนิต
โดยทางโครงการเน้นออกแบบบ้านในไซส์ที่มีขนาดกำลังพอดี เหมาะกับครอบครัวใหม่ที่เพิ่งแต่งงานหรือมีลูก 1-2 คน
โดยเฉพาะกลุ่มคนที่มีพื้นเพเดิมอยู่ในจังหวัดสมุทรสาครรวมถึงคนที่มาทำงานอยู่ที่นี่ยิ่งเหมาะเลยครับ เพราะใกล้สิ่งอำนวยความสะดวกที่มีครบครันในย่านนี้
มาในราคาเริ่มต้น 3.29-6 ล้านบาท โดยตอนนี้ทางพฤกษาเค้ามี #บริการขนย้ายฟรี พร้อมจัดสวนตามมารฐานโครงการและติดวอลเปเปอร์ให้ทั้งหลังเลยด้วย
โครงการมีบ้านให้เลือก 4 แบบ เป็นบ้านเดี่ยว 2 ชั้น ขนาด 132-165 ตร.ม. ฟังก์ชั่น 3 ห้องนอน 2-3 ห้องน้ำ ที่จอดรถ 2 คัน
แบบบ้าน PRIMROSE พื้นที่ใช้สอย 132 ตร.ม.
- 3 ห้องนอน ห้องนอนใหญ่เพิ่มพื้นที่ Walk-In Closet
- 2 ห้องน้ำ
- 1 ห้องเอนกประสงค์ที่ปรับเปลี่ยนเป็นห้องนอนหรือห้องพักผ่อนได้
- ประตูเข้า-ออก แยกกับประตูรั้วสำหรับรถยนต์
- 2 ที่จอดรถ
แบบบ้าน ROSALINE พื้นที่ใช้สอย 137 ตร.ม.
- 3 ห้องนอน เพิ่มรายละเอียดและความโปร่งโล่ง
- 2 ห้องน้ำ
- ที่จอดรถ 2 คัน
- ประตูเข้า-ออก เพิ่มในประตูรั้วสำหรับรถยนต์
แบบบ้าน DAHLIA พื้นที่ใช้สอย 150 ตร.ม.
- 3 ห้องนอน
- 3 ห้องน้ำ
- ที่จอดรถ 2 คัน
- ประตูเข้า-ออก เพิ่มในประตูรั้วสำหรับรถยนต์
แบบบ้าน DIPHYLLEIA พื้นที่ใช้สอย 165 ตร.ม.
- 3 ห้องนอน จัดเตรียมพื้นที่ Walk-In Closet ในห้องนอนใหญ่
- 3 ห้องน้ำ
- ที่จอดรถ 2 คัน
- ประตูเข้า-ออก เพิ่มในประตูรั้วสำหรับรถยนต์
มาดูสิ่งอำนวยความสะดวกภายในโครงการกันต่อครับ เอาจริงผมว่าไม่ได้น้อยเลยนะ เพราะก็มีครบตามมาตรฐานของบ้านจัดสรรทั่วไป
- คลับเฮาส์
- ฟิตเนส
- สระว่ายน้ำ
- สวนสาธารณะ
- ระบบรักษาความปลอดภัย
โดยรวมแล้วผมว่า "The Plant ถ.เศรษฐกิจ-มหาชัย" เป็นอีกหนึ่งโครงการทำเลดี ใจกลางเมืองสมุทรสาครเลยนะ
ซึ่งแต่ก่อนแบรนด์ The Plant ของทางพฤกษาอาจจะเคยมีชื่อเสียงที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่เรื่องมาตรฐานการก่อสร้าง แต่เท่าที่ผมไปดูโครงการนี้ถือว่าโอเคนะ
เพราะอย่างที่บอกว่าตัวโครงการเปิดตัวมาสักพักแล้ว แต่บรรยากาศภายในโครงการยังดูดี และที่สำคัญบรรดาบ้านที่มีผู้อยู่อาศัยแล้วก็ยังดูไม่มีปัญหาโครงสร้างอะไรครับ
แต่ทั้งนี้ก็เพียงการสังเกตของผมจากการมองเพียงภายนอกเท่านั้นนะ เพื่อน ๆ ที่สนใจแนะนำให้เข้าไปดูบ้านใหม่ที่กำลังขายก่อนตัดสินใจนะครับ
เพราะถ้าใครที่อยากมาอยู่อาศัยย่านนี้จริง ๆ โครงการนี้ก็เป็นอีกหนึ่งโครงการที่ตั้งอยู่ในทำเลศักยภาพ อยู่ในพิกัดใจกลางของย่านก็ว่าได้
และอย่างที่รู้กันว่า “ย่านมหาชัย” ก็เป็นจุดของศูนย์รวมความเจริญ มีความได้เปรียบในหลายด้าน ทั้งราคาที่ดินถูกกว่าในตัวเมืองกรุงเทพฯ
ยิ่งใครที่ทำธุรกิจอยู่ในย่านนี้น่าจะชอบเป็นพิเศษ เพราะระยะเวลาในการขนส่งสินค้ามีความรวดเร็ว และประหยัดค่าใช้จ่ายในการขนส่งด้วย
สำหรับทำเลโครงการตั้งอยู่ใกล้สถานที่สำคัญ ๆ หลายแห่ง เช่น แลนด์มาร์ค มหาชัย, โรงพยาบาลสมุทรสาคร และตลาดมหาชัย
แอบเสริมนิดนึงว่าจากการสำรวจราคาที่ดินเมื่อปี พ.ศ.2562 ปรากฏว่าที่ดินติดถนนเศรษฐกิจ1 มีราคาสูงสุด อยู่ที่ประมาณ 35,000-70,000 บาท ต่อตารางวา รองลงมาคือถนนเอกชัย มีราคาอยู่ที่ประมาณ 30,000-70,000 บาท ต่อตารางวาเลยน้าาาา
เอาเป็นว่าใครที่สนใจก็ลองแวะเวียนไปเยี่ยมชมที่โครงการกันได้เลยค้าบบบ อิอิ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ