ผมว่าข้อดีของการที่เรามีรถไฟฟ้าขยายต่อไปในพื้นที่นอกเมืองมากขึ้นเรื่อยๆ มันทำให้ความต้องการที่อยู่อาศัยของคนขยายเพิ่มได้มากทีเดียวนะ
เดี๋ยวนี้สายสีโน้นสีนี้ผุดขึ้นมาให้เพียบไปหมด และ "น้องนมเย็น" สีชมพู ก็เป็นอีกสายที่มีคนใช้บริการไม่น้อยทีเดียว
โครงการใหม่ๆ หรือโครงการเก่าที่ได้รับอานิสงค์จากรถไฟฟ้าจึงเริ่มผุดขึ้นมาตามแต่ละสถานีนี่แหละครับ
และอีกหนึ่งพื้นที่สำคัญที่มีความต้องการที่อยู่อาศัยสูงเพราะมีแหล่งงานมากในสายการให้บริการของน้องนมเย็น ก็คือ "มีนบุรี" นี่แหละ
หนึ่งในโครงการที่อยู่ใกล้รถไฟฟ้าสถานี "ตลาดมีนบุรี" ก็ไม่ใช่คนของไกลที่ไหน แต่เป็นโครงการคอนโดจาก AssetWise นี่เองครับ
เราจะคุ้นๆ กันดีว่า ตรงนี้จะมีคอนโดของเค้าอยู่โครงการหนึ่งที่ปักหมุดไว้ก่อนแล้วล่ะ นั่นคือ "Atmoz Flow Minburi"
แต่รู้หรือไม่ ว่าตอนนี้ใกล้ๆ กันกับโครงการตัวพี่ ก็เตรียมจะมีโครงการตัวน้องตามมาติดๆ แล้วนะ
โครงการที่จะพามาแนะนำตัวกับลูกเพจในวันนี้คือ โครงการ "Atmoz Rivere Minburi" (อ่านว่า ริเวียร์) โครงการใหม่จาก AssetWise ที่มีที่ดินอยู่ติดกันกับโครงการพี่เลยครับ
"Atmoz Rivere Minburi" เป็นโครงการตึกสูง 23 ชั้น 864 ยูนิต บนที่ดิน 5 ไร่เศษ ใกล้รถไฟฟ้าสายสีชมพู สถานีตลาดมีนบุรี และสถานีเศรษฐบุตรบำเพ็ญ
โครงการตั้งอยู่บนทำเลศักยภาพใจกลางมีนบุรี การเดินทางสะดวกสบายตามสเต็ปการใช้ชีวิต
เพราะนอกจากจะมีรถไฟฟ้าให้ใช้บริการแล้ว สำหรับใครที่ใช้รถใช้ถนนก็ถือว่าไม่มีอะไรให้ต้องเป็นห่วง เพราะโครงการติดถนนสีหบุรานุกิจ สามารถเชื่อมต่อไปยังถนนสายหลักได้หลายสายเลย
ไม่ว่าจะเป็นถนนรามอินทรา, ถนนเสรีไทย, ถนนรามคำแหง หรือถนนร่มเกล้า จะเข้าเมืองก็ไม่ยากเย็น ออกต่างจังหวัดก็ไม่ลำบาก
และความเป็นมีนบุรีเนอะ มีตลาดใหญ่ มีห้างดัง มีแหล่งจับจ่ายใช้สอยให้เราได้ไปเดินเลือกสรรกันเพียบอยู่แล้ว
พื้นที่นี้ใกล้กันกับโซนจตุจักรและตลาดมีนบุรี ยังมีห้างเล็กห้างใหญ่ให้เลือกเดิน ไม่ว่าจะเป็น Fashion Island, The Promenade, Makro รามอินทรา, Lotus มีนบุรี, Big C สุวินทวงศ์ หรือตลาดนัดเลียบด่วน รามอินทรา
ข้างๆ กันยังเป็น Mingle Hill Minburi คอมมูนิตี้มอลล์ขนาดย่อมที่มีร้านดังด้านในอีกหลายร้านเอาไว้ตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ของคนในย่านด้วย
เรียกได้ว่า เป็นพื้นที่ที่มีความเจริญเข้ามาเรื่อยๆ และเติบโตได้อย่างค่อยเป็นค่อยไป เพราะมันมีอะไรหลายๆ อย่าง มาทำให้ชีวิตของผู้ที่อยู่อาศัยในบริเวญนั้นได้สะดวกสบายขึ้นทุกวัน
แต่ข้อดีของพื้นที่ตรงนี้คือ แม้จะมีแหล่งไลฟ์สไตล์มากมาย แต่ยังคงความสงบและความเป็นชุมชนดั้งเดิมเอาไว้อยู่
อีกอย่างคือใกล้ธรรมชาติ เหมาะกับคนที่ไม่ชอบชีวิตวุ่นวายแบบการอยู่อาศัยในเมืองกรุง
ทำเลตรงนี้ยังมีตลาดขนาดใหญ่ตั้งอยู่ไม่ไกล นั่นก็คือ "ตลาดมีนบุรี" ทำให้พื้นที่มันคึกคักกว่าเดิม
จะเห็นได้ว่าอาชีพการค้าขายถือว่าเป็นอาชีพหลักของคนบริเวณนี้เลยครับ
นอกจากนี้ในเรื่องของขนส่งมวลชนก็ยังไม่น้อยหน้าเพราะสามารถพูดได้ว่ามีให้แบบครบครัน ท่ารถตู้เข้าเมืองก็มี รถไฟฟ้าสายสีชมพูที่สามารถตัดผ่านไป Interchange กับสายสีส้มก็อยู่ใกล้ๆ มันสบายจริงๆ นะเออ
อ้อ นอกจากแหล่งของกินของใช้แล้ว ไม่ใกล้ไม่ไกลกันยังเหมาะกับวัยทำงานมากๆ เพราะอยู่ใกล้กับนิคมอุตสาหกรรมที่เป็นแหล่งงานขนาดใหญ่ 2 แห่ง คือ นิคมอุตสาหกรรมบางชัน และนิคมอุตสาหกรรมลาดกระบัง
แถมตอนนี้พอมันมีรถไฟฟ้าเข้ามาเสริม กลุ่มคนที่เข้ามามองหาที่อยู่อาศัยจึงขยายขึ้นด้วยครับ
ไม่ใช่แค่คนที่ทำงานบริเวณนี้ แต่คนที่อยู่ในพื้นที่ห่างออกไปก็สามารถเลือกหาที่อยู่อาศัยในโซนนี้ได้เหมือนกัน
เพราะผมเชื่อว่า First Jobber หลายๆ คน ยอมที่จะใช้เวลาเดินทางนานหน่อย แลกกับการได้อยู่ในโครงการใหม่ที่มีทุกอย่างให้ครบครัน ต่อให้อยู่โซนแจ้งวัฒนะหรือดอนเมือง จะเลือกมาอยู่ที่มีนบุรีก็ไม่มีอะไรแปลก เพราะตอนนี้มีรถไฟฟ้าแล้ว สบายจะตายไป
แทนที่จะเสียเงินซื้อคอนโดราคาแพง ตอนนี้จึงมีตัวเลือกใหม่ที่ราคาจับต้องได้กว่า แต่พื้นที่มีความอุดมสมบูรณ์สูงกว่าเข้ามาให้
เด็กจบใหม่ซื้อได้ ราคาน่าจับมือคุยด้วย ถือเป็นตัวเลือกใหม่ให้กับบรรดาคนที่กำลังมองหาพื้นที่ขยับขยายจากบ้านเดิมหรือบ้านเช่า มาเป็นการซื้อที่อยู่อาศัยเพื่อตัวเอง แต่ตอบโจทย์ทำเลใกล้รถไฟฟ้าสุดๆ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ