หลายปีมานี้ มีการพูดถึงการขอสินเชื่อกับกลุ่มคนที่มีความหลากหลายทางเพศมากขึ้น อย่างที่รู้กัน เงื่อนไขแบบเดิมๆ ไม่เอื้อต่อการกู้ซื้อบ้านหรือคอนโดกับคนกลุ่มนี้จริงๆ
แต่ผมอยากบอกว่า ที่จริงแล้วยังมีอีกหลากหลายกลุ่มที่มีอุปสรรคในเรื่องนี้เหมือนกัน เช่น พ่อค้าแม่ค้าฟรีแลนซ์ ชาวต่างชาติ ฯลฯ
ในขณะที่เรากำลังพูดถึง ’ความเท่าเทียม‘ เรื่องของการมีที่อยู่อาศัยก็ควรจะถูกให้ความสำคัญเป็นลำดับต้นๆ เช่นกัน
ในช่วง Pride Month ทาง ‘Origin’ เลยส่งมอบโอกาสในการ มีบ้าน มีคอนโด ให้กับทุกคนได้มากขึ้น ด้วยการร่วมมือกับ 4 ธนาคาร ชั้นนำ คือ ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารอาคารสงเคราะห์, ธนาคารออมสิน และ ธนาคารทีเอ็มบีธนชาติ
“ซื้อคอนโด มีแต่ได้ มีแต่ง่าย”
ยกตัวอย่าง ’ธนาคารอาคารสงเคราะห์‘ ให้อัตราดอกเบี้ยพิเศษ ปีที่ 1 เท่ากับ 1.90% ต่อปี!!!! [กรณีกู้ 1 ล้านบาท ผ่อนชำระเริ่มต้นเพียง 2,500 บาทต่อเดือน ในปีแรก]
นอกจากนี้ ยังมีบริการ Financial Consultant โดยทีมงานจากออริจิ้น ผู้เชี่ยวชาญด้านสินเชื่อธนาคาร ในการให้คำปรึกษาและประสานงานกับธนาคารอีกด้วย
สำหรับโครงการคอนโดมิเนียมพร้อมอยู่ที่เข้าร่วมโครงการก็มีมากมาย เช่น Park Origin, Knightsbridge, So Origin, Origin Plug & Play, Origin Play, Kensington, Nottinghill, Hampton Sriracha, Brompton Pet Friendly, Brixton และ The Origin
รวมทั้งหมดถึง 31 โครงการ! ราคาเริ่ม 1.39 ล้านบาท
โดยทุกโครงการยังมีโปรโมชั่นอื่นๆ เพิ่มเติม อาทิ ส่วนลด On Top มูลค่าสูงสุด 500,000 บาท ฟรีเครื่องใช้ไฟฟ้าสูงสุด 5 รายการ, ฟรีค่าใช้จ่าย ณ วันโอนกรรมสิทธิ์ , ฟรีค่าส่วนกลาง, ฟรีบัตรของขวัญจากโรงแรมอินเตอร์คอนติเนนทัล แบงค็อก สุขุมวิท อีกด้วย
แต่รีบหน่อยนะ เพราะแคมเปญนี้มีถึง สิ้นเดือน มิถุนายน เท่านั้น
แต่อยากเล่าต่อนะว่า ‘Origin’ ไม่ใช่แค่สนับสนุนความเท่าเทียมให้กับลูกค้าหรือลูกบ้านในเรื่องการกู้ซื้อคอนโดเท่านั้นนะ แต่ยังสนับสนุนความเท่าเทียมในการรับพนักงานด้วย
ตั้งแต่การเปิดรับพนักงานโดยให้ความสำคัญกับทัศนคติและความสามารถ โดยไม่จำกัดเพศและวัย และพอเข้ามาทำงานแล้วยังมีกิจกรรมที่สนับสนุนการแสดงความสามารถในด้านต่างๆ เพิ่มเติมอีกด้วย เช่น การเป็นพิธีกร, content creator, การเป็นนักขายคอนโดในโปรแกรม Everyone Can Sell (ECS) เพื่อให้ทุกคนได้รับโอกาสในการทำงานมากขึ้นและเท่าเทียมกัน
การมีสวัสดิการต่างๆ เพิ่มเติมเพื่อพนักงานทุกคน เช่น สิทธิลาคลอดสำหรับคุณพ่อ สิทธิการดูแลสุขภาพและความงาม ไปจนถึงทันตกรรม เป็นต้น
และยังมีส่วนลดพนักงานสำหรับการซื้ออสังหาริมทรัพย์กับทางบริษัท เพื่อให้ทุกคนสามารถเข้าถึงการมีที่อยู่อาศัยได้ง่ายขึ้นอีกด้วย
ในช่วง Pride Month นี้ ‘ORI x นิปปอนเพนต์ เดคโคเรทีฟ โคทติ้ง(ประเทศไทย) จำกัด’ ได้เนรมิตพื้นสีรุ้ง ปักหมุดแลนด์มาร์คที่ ออริจิ้น สมาร์ท ซิตี้ ระยอง (Origin Smart City Rayong) เพื่อเป็นอีกหนึ่งพื้นที่แสดงถึงสัญลักษณ์แห่งเสรีภาพ และความอิสระ เพราะเชื่อว่าทุกคนมีความพิเศษอันโดดเด่นไม่เหมือนกัน ซึ่งควรได้รับการยอมรับและการสนับสนุนอย่างคู่ควร
ยังไม่พอ ร่วมมือกับ ‘ไอติมไผ่ทอง’ ปล่อยคาราวานรถไอศกรีม เดินสายแจกไอศกรีมตามไซต์งานก่อสร้างทุกโครงการของออริจิ้น เพื่อบริการความเย็นสดชื่นและเป็นกำลังใจให้ เติมความสุขให้กับชาวแรงงานทุกคนอีกด้วย
[เรื่องนี้ ice-cream’s lover แบบผม ถูกใจเป็นพิเศษ]
ถึงตอนนี้ เราสามารภนับ ‘Origin’ เป็นหนึ่งใน Dev ที่จริงจังกับเรื่อง ’ความเท่าเทียม’ ได้อีกเจ้าแล้ว!!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ