อีกหนึ่งเฟอร์นิเจอร์แบรนด์หรูจากอังกฤษ 'Alexander & James' ในเครือ TCMC ปั้น Hub แห่งใหม่ใจกลางกรุงเทพฯ ปักหมุดทำเลเอกมัย ซอยสุขุมวิท 63 เพื่อยกระดับศักยภาพแฟลกชิปสโตร์เฟอร์นิเจอร์ในประเทศไทยและเอเชีย พร้อมดันเป็นศูนย์กลางส่งออกเฟอร์นิเจอร์ในเอเชีย ภายในปี 2568
เป็นเวลากว่า 6 ปี สำหรับแบรนด์ 'อเล็กซานเดอร์ แอนด์ เจมส์' (Alexander & James) ที่ได้เข้ามาตั้งฐาน เปิดร้านแฟลกชิปฯแห่งแรกในเมืองไทย โดยครั้งนี้เป็นการขยายพื้นที่จากแฟลกชิปฯ แห่งเดิม มาสู่พื้นที่กว่า 800 ตร.ม. บนอาคาร 5 ชั้น โดยตั้งมั่นเป็นสาขาเรือธงที่มีสินค้าครบครันหลากหลายเซกเม้นต์เพื่อตอบโจทย์ความชื่นชอบของผู้บริโภคอย่างหลากหลาย แต่ยังคงคอนเซ็ปต์กลิ่นอายแบบฉบับอังกฤษ ที่นับเป็นดีเอ็นเอของแบรนด์ไว้อย่างครบครัน
โดยที่เราสร้างแฟลกชิปฯ แห่งนี้ขึ้นมา เพื่อให้ลูกค้าในประเทศและต่างประเทศ ได้สัมผัสถึงความลักซ์ชัวรี่ที่มาพร้อมกับความนุ่มสบาย ดีไซน์จากอังกฤษ ในราคาที่เอื้อมถึงได้ ตั้งเป้าสามารถเจาะกลุ่มลูกค้าระดับ A ถึง A+ และเป็นแบรนด์ที่ครองใจจากสินค้าที่มีคุณภาพเหมาะสมกับราคา โดยตั้งเป้ารายได้ปี 2567 ไว้ที่ 130 ล้านบาท (3.8 ล้านเหรียญดอลลาร์สหรัฐ) มั่นใจว่าจะสามารถเป็นท็อปออฟมายด์แบรนด์ในกลุ่มผู้ชื่นชอบสินค้าลักซ์ชัวรี่ที่มาพร้อมคุณภาพ
สำหรับแฟลกชิปฯ ของ อเล็กซานเดอร์ แอนด์ เจมส์ แห่งนี้ได้มีการวางคอนเซ็ปต์ในแต่ละชั้น ทั้ง 5 ชั้น แบ่งออกเป็นดังนี้
- ชั้น G LITTLE LEOPOLD (ลิตเติ้ล ลีโอโพลด์) ซิกเนเจอร์สไตล์ที่ใครๆ ก็หลงรัก โดยจำลอง Leopold Street แห่งลอนดอน แหล่งรวมเฟอร์นิเจอร์ชั้นนำในอังกฤษมาไว้ที่ใจกลางเมืองบนถนนเอกมัย ที่มีผ้าและหนังครบทุกคอลเลคชั่น
- ชั้น MEZZANINE (ชั้นลอย) โดย RT STUDIO by ROYAL THAI พรมทอมือสรรค์สร้างจากมรดกทางศิลปะไทย ยกระดับการตกแต่งภายในทั่วโลก ด้วยสัมผัสที่โดดเด่น หรูหรา และมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว
- ชั้น 2 THE LOUNGE (เดอะ เล้าจน์) เท่แบบร่วมสมัย การเดินทางไปทั่วโลกโดยซึมซับเทรนด์การออกแบบและการตกแต่งภายในหลากหลายวัฒนธรรม นำเสนอโซฟารูปทรงคลาสสิกที่ทันสมัย ขนาดใหญ่เหมาะแก่การเข้าสังคม และแน่นอนว่าให้ความสำคัญกับผิวสัมผัสที่นุ่มสบายจากหนังและผ้าเกรดพรีเมี่ยม
- ชั้น 3 THE RETREAT (เดอะ รีทรีท) เราขอเชิญชวนทุกท่านเดินทางเข้าถึงวิถีการใช้ชีวิตแบบอังกฤษ โดยนำบรรยากาศกลางแจ้งเข้ามาจำลองไว้ในบ้าน โอบรับกับสีสันของธรรมชาติสไตล์ Eclectic ด้วยการผสานระหว่างผ้ากำมะหยี่และหนัง โดยเน้นโทนสีที่เข้มดิบและสีเอิร์ธโทน การมิกซ์แอนด์แมชต์เก้าอี้และสตูลวางเท้า องค์ประกอบของความเก่าแก่และความเขียวขจี พื้นที่ที่รวมผู้คนเข้ามาพักผ่อนร่วมกัน สะท้อนแนวทางการใช้ชีวิตแบบสบายๆ ตามสไตล์ที่เป็นซิกเนเจอร์ของแบรนด์
- ชั้น 4 THE STUDIO (เดอะ สตูดิโอ) ในชั้นนี้จะโชว์ผลงานของ RT STUDIO x MOOK V เป็นคอลเลคชั่นเปิดตัวของแบรนด์ RT STUDIO by ROYAL THAI และ RT ACOUSTIC โซลูชั่นของการเก็บเสียงที่มาพร้อมกับประสิทธิภาพ ความสวยงาม และการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมจากวัตถุดิบยั่งยืน
- ชั้น 5 CITY TERRACE (ซิตี้ เทอเรซ) กับแนวความคิดในการเป็นอีเว้นท์สเปซ พื้นที่สำหรับงานดีไซน์ ครีเอทีฟ ที่จะเปิดตัวอย่างเป็นทางการในปี 2025
สำหรับ อเล็กซานเดอร์ แอนด์ เจมส์ แฟลกชิปสโตร์ ซอยสุขุมวิท 63 แห่งนี้ นับเป็นมาสเตอร์พีซ แห่งใหม่แห่งแรกและแห่งเดียวในเอเชีย โดยพร้อมต้อนรับคนรักงานดีไซน์ และเฟอร์นิเจอร์ ที่สามารถเข้าถึงได้ คงเอกลักษณ์งานดีไซน์ที่มาพร้อมคุณภาพเหนือระดับ เปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่เวลา 10:00 น.- 19:00 น. สามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติม ได้ที่ คลิก หรือนัดหมายเพื่อเข้าชมได้ที่อเล็กซานเดอร์ แอนด์ เจมส์ แฟลกชิปสโตร์ เบอร์โทร 092-350-8988
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ