ในยุคที่ดีเวลลอปเปอร์หลายเจ้าพยายามจะสร้าง “ความแตกต่าง” ให้กับคอนโดตัวเอง
สิ่งที่ตามก็คือการแตก “แบรนด์ใหม่ๆ” ออกมา
เพราะคนมักจะ “จดจำ” รูปแบบของคอนโดตาม “แบรนด์”
ดังนั้น พออยากจะทำอะไร “ใหม่ๆ” ก็เลยต้องสร้างแบรนด์ใหม่
PF ก็เป็นอีกเจ้าครับที่กำลังสร้างแบรนด์ใหม่ๆ ออกมา
จากที่เรารู้จัก “Metro Sky” มาระยะหนึ่งแล้ว ตอนนี้ก็ได้แตก “Metro Sky Vogue” ออกมาเพิ่ม
โดยปักหมุดที่แรกคือ “Metro Sky Vogue (Charan13)” ทำเลก็ตรงตามชื่อเลยคือ จรัญฯ 13 นั่นเอง
โดย Metro Sky Vogue เนี่ย จะเป็นตัว “TOP” ของ “Metro Sky” อีกทีนะครับ
พูดง่ายๆ ว่า “แจ่มกว่า”
ที่สำคัญ ทำเลของโครงการ อยู่ห่างจากรถไฟฟ้า MRT “สถานีจรัญฯ 13” แค่ 150 เมตร
โครงการเป็นตึกสูง 40 ชั้น โดยเคลมว่าเป็นตึกที่สูงที่สุดในย่านถนนจรัญสนิทวงศ์
ส่วนกลางที่เหนือกว่าในย่านเดียวกัน เช่น Premium Onsen , Sparkling Star Pool (ที่เปรียบเสมือนว่ายน้ำท่ามกลางหมู่ดาว) , Golf Simulator และ Sky Lounge เป็นต้น
มีจำนวนห้องประมาณ 670 ยูนิต
Studio เริ่มประมาณ 22 ตร.ม. / 1 ห้องนอน เริ่มประมาณ 28 ตร.ม./ 2 ห้องนอน เริ่มประมาณ 44 ตร.ม.
ราคาเริ่มต้น 2.2 -5 ล้านบาท
กำหนดเปิดตั้วครั้งแรก วันที่ 18-19 พ.ย.
สนใจก็ไปลงทะเบียนก่อนที่ Metro Sky Vogue (Charan13)Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ