ร้านนี้ชื่อว่า Puffin Beer and Japanese Bistro ส่วน Facebook ของทางร้าน ซึ่งมีรายละเอียดโปรและแผนที่ก็ตาม link ท้ายคอลัมน์นี้เลยครับร้านนี้ช่วงเดือน ต.ค.ที่ผ่านมา เค้าลดราคาซูชิทั้งร้าน 50%! แถมเบียร์นำเข้าเย็นๆ เกือบทั้งตู้นี่ลดเหลือแค่ขวดละ 200 บาท!!! บร๊ะเจ้ามากๆ ล่าสุดเห็นใน FB ของทางร้านแจ้งว่า ขยายเวลาโปรออกไปอีกนิดหน่อยตามยอดคนไลค์คนแชร์ (แน่ะ!)
จริงๆที่ผมถูกใจอีกอย่างคือ วันนั้นมีน้องเจ้าของร้าน (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ) มาแนะนำเบียร์อย่างเป็นกันเอง มีบอกด้วยว่าขวดนี้ไม่อร่อยเค้าได้มาเป็นตัวแถม และว่าจะไม่สั่งมาขายเพิ่มแล้ว โห จริงใจแบบนี้เอาใจพี่ไปเลยน้องสายตาผมก็ดันไปสะดุดตากะขวดนี้ ฉลากสวยๆจากญี่ปุ่น น้องเค้าบอกว่าทั้งตู้ 200 บาท ยกเว้นยี่ห้อนี้ครับที่ขอขาย 250 (สายตาผมดีจริงๆ) น้องเค้าเชียร์ว่าอร่อยมาก แรงมาก มีกลิ่นพริกไทยนิดๆ แต่เข้ากับซูชิอย่างไม่น่าเชื่อจริงๆบังเอิญก่อนไปที่ร้านนี้ผมไปเลือกเบียร์ที่ Central Foodhall (Tops นั่นแหละ) แล้วเหลือบไปเห็นขวดนี้ขายใน super อยู่ที่ 280 บาท อะงั้นก็จัดไป ไหนๆก็ขายโปรถูกกว่าซื้อกินตาม Super
KAGUA Rouge นี้ในเวปเขียนว่าเป็น Japanese premium craft beer โดยถูกจัดอยู่หมวด Belgian Strong Ale ซึ่งมันเป็นเบียร์ญี่ปุ่นจากค่าย Nippon Craft Beer ในโตเกียว แต่ว่า brew โดย De Graal ในเบลเยียมโห มีเบียร์ญี่ปุ่นที่ไปทำในเบลเยียมด้วยแฮะ เห็นฉลากเรียบๆแต่ขวดนี้ abv 9% เรียกได้ว่าขวดเดียวอยู่ จาก website rate beer ได้คะแนนค่อนข้างดีเลยเปิดขวดออกมาลองดมก่อน กลิ่นเครื่อง เทศนิดๆหอมๆกลิ่นคั่วไหม้ เทปุ๊ปเบียร์สีเข้ม ฟองหนาแน่น ยุบตัวช้า ดูทรงแล้วมันต้องดีแน่ๆ ชิมดูเลยปรากฏว่ามันเยี่ยมมากครับ รสหวานของมอลต์ กับรสขมของฮอป ตัดกันได้แบบเข้ากั๊นเข้ากัน กลิ่นเครื่องเทศมาเต็ม กลิ่นมอลต์คั่วตามคู่มือก็มีมาด้วย เป็นเบียร์ที่บอดี้แน๊นแน่น หลังกลืนไปแล้วยังมีกลิ่นในแก้มและ after taste ในปาก มาแบบไม่ต้องใช้ความพยายามมากนัก สุดยอดครับ เป็นการค้นพบเบียร์เทพๆอีกตัวนึง และอย่างที่น้องเค้าบอก ดื่มเบียร์ตัวนี้กับซูชิสดๆนี่มีความสุขมากๆครับ
สรุป KAGUA Rouge นี่เป็นอะไรที่ต้องลองครับ ผมจัดให้เป็นเบียร์เทพอีกตัวเลย จริงๆมันมีขวด KAGUA ฉลากขาวด้วยเดี๋ยวผมเก็บไว้ลองคราวหน้า ส่วนร้าน Puffin นี้ก็ควรจะต้องมาลองเช่นกัน และถ้าจะให้ดีก็ควรจะต่ออายุโปรโมชั่นตลอดไปเพราะว่าผมจะได้ไม่ต้องจ่ายแพง ฮ่าๆๆวันนั้นผมดื่มเบียร์อื่นๆด้วยอีก 2 ตัว เก็บไว้วันหลังจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ เขียนคอลัมน์นี้เสร็จก็อยากจะไปหาซูชิกินอีก
ปล.
1. ผมจ่ายเงินเต็มไม่ได้รับจ้างโฆษณาหรือกินฟรีนะครับ
2. เช็คโปรโมชั่นที่ Facebook ของทางร้านตาม link นี้ครับhttps://www.facebook.com/Puffin-BeerJapanese-Bistro-16973…/… แว่วๆว่าน่าจะหมดโปร 7 หรือ 15 พ.ย. นี่แหละ ไม่รู้เค้าจะต่อให้อีกรึเปล่า
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ