“ออริจิ้น” ผุดอาณาจักรมิกซ์ยูส 3 ทำเลใจกลางเมือง มูลค่า 70,000 ล้าน
"ออริจิ้น" เตรียมเดินหน้าสร้างอณาจักรภายใต้แนวคิด ”The Empire of Origin” หรืออาณาจักรออริจิ้น ซึ่งจะให้ความสำคัญกับการพัฒนาโครงการอสังหาริมทรัพย์ในรูปแบบครบวงจร โดยจะเป็นการพัฒนาโครงการคอนโดมิเนียม บ้านแนวราบ โครงการร่วมทุนกับต่างชาติ อสังหาริมทรัพย์สร้างรายได้หมุนเวียน รวมถึงบริการที่เกี่ยวกับข้องกับธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ เพื่อการขับเคลื่อนธุรกิจอย่างยั่งยืน
สำหรับแผนในปี 61 “ORIGIN” จะมีการพัฒนาโครงการขนาดใหญ่ ซึ่งภายในโครงการจะประกอบไปด้วยโครงการมิกส์ยูสและโครงการคอนโดมิเนียม เพื่อสร้างโครงการแฟล็กชิพ
ภายใต้แนวคิด ”พาร์ค ออริจิ้น คอมเพล็กซ์”
มูลค่ารวมกว่า 70,000 ล้านบาท ใน 3 ทำเลหลักใจกลางเมือง ได้แก่ พร้อมพงษ์ ทองหล่อ และ พญาไท ซึ่งปัจจุบันบริษัทอยู่ระหว่างการศึกษารายละเอียดของการพัฒนาในแต่ละโครงการ...
นอกจากนั้นในปีนี้ “ORIGIN” จะให้ความสำคัญกับกับการพัฒนาโครงการระดับลักชัวรี่มากขึ้น โดยเปิดโครงการใหม่ จำนวน 14 โครงการ มูลค่าโครงการรวมกว่า 30,000 ล้านบาท แบ่งเป็นคอนโดมิเนียม 10 โครงการ มูลค่ารวม 26,000 ล้านบาท และ โครงการแนวราบ 4 โครงการ มูลค่ารวม 4,000 ล้านบาท
สำหรับ “แนวราบ” ORIGIN ก็ได้วางแผนยาว 5 ปี (2561-2565 ) ตั้งเป้าจะเปิดตัวโครงการใหม่ เน้นทำเลกรุงเทพฯ-ปริมณฑล และทำเลระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันออก (อีอีซี) มูลค่ารวมกว่า 45,000 ล้านบาท และสร้างรายได้กลับมายังบริษัทในช่วง 5 ปีดังกล่าวกว่า 31,000 ล้านบาท
โดยระดับราคาของบ้านจะแบ่งออกเป็น 3 เซ็กเมนท์ เพื่อให้พร้อมรองรับความต้องการของผู้บริโภคทุกระดับ ตั้งแต่ระดับอีโคโนมี่ พรีเมียม ไปจนถึงระดับเพรสทีจ ได้แก่
-ทาวน์โฮมและโฮมออฟฟิศ ราคา 3-5 ล้านบาท
-บ้านเดี่ยวและบ้านแฝด ราคา 5-8 ล้านบาท
-และบ้านเดี่ยว ราคา 8-20 ล้านบาท
ส่วนแผนการร่วมทุนในปีนี้กับบริษัท โนมูระ เรียลเอสเตท ดีเวลลอปเมนท์ จำกัด มีแผนพัฒนาโครงการร่วมทุนมูลค่ากว่า 12,000 ล้านบาท โดยตั้งเป้ามียอดขายไว้ที่ 20,000 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 34% และ ตั้งเป้ามีรายได้ไว้ที่ 15,000 ล้านบาท เพิ่มขึ้น 67%
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ