เปิดตัวซะนึกว่าอยู่ในนิทาน แต่ในโลกของความเป็นจริงเนี่ย กระจกวิเศษมันก็มีอยู่จริงนะบอกเลย
แต่มันก็วิเศษในแต่ละการใช้งานอ่ะเนอะ 55555 เพราะทุกอาคาร บ้านเรือน คอนโด
ไม่ว่าสิ่งก่อสร้างอะไรก็จำเป็นต้องมีช่องเปิดเพื่อระบายอากาศ แล้วก็รับแสงจากธรรมชาติใช่มั้ยล่ะ
แต่ แต่ แต่ สิ่งที่ตามมาเนี่ย ความร้อนมันมากับแสงนะทุกคนนนนน
ใครจะเลือกติดตั้งกระจกบริเวณไหน เพื่อใช้งานอะไรก็ควรจะคิดกันให้ดี
เดี๋ยวหน้าดำอมทุกข์ น้องฝ้าถามหา เหมือนโดนของมาทั้งๆที่อยู่แต่บ้าน จะพากันเครียดไปกันใหญ่ 5555
1. กระจกสีใส – เห็นทำตัวใส ๆ แบบนี้นะ บอกเลยร้ายไม่ใช่เล่นเลยนะ เพราะน้องใสเนี่ยไม่คัดกรองสิ่งใดให้เราเลย
เป็นรูปแบบกระจกที่ยอมให้แสงสว่างเข้ามาในบ้านเราได้เต็มที่ แต่ก็รับความร้อนเข้ามาเต็มที่เหมือนกัน
อะไรจะเป็นคนใจกว้างเปิดอกเปิดใจขนาดนั้น แล้วความร้อนที่ผ่านเข้ามาก็มากถึง 81% เลยทีเดียว
ฟังแล้วก็ได้แต่เอามือขึ้นทาบอก และอยากเอ่ยปากบอกไปว่าพักก่อน...
ดังนั้นกระจกรูปแบบนี้ถ้าให้เหมาะก็ควรเลือกใช้กับประเทศเขตเมืองหนาวนู่น
แต่ถ้าเมืองร้อนบ้านเราก็ควรเป็นพวกพื้นที่ส่วนกลางที่ต้องใช้แสงธรรมชาติจำนวนมาก
หรือใครที่มีมุมสวนในบ้านที่ต้องการให้แสงและความร้อนเข้าถึงก็จัดโลดดดด2. กระจกสีเขียว – น้องเขียวเนี่ย เป็นกระจกที่พัฒนาคุณภาพชีวิตมาขั้นนึง
เพราะน้องเป็นกระจกตัดแสงประเภทหนึ่ง ที่ยังคอยคัดกรองสิ่งไม่ดีให้เราบ้าง
โดยน้องเขียวก็ลดแสงสว่างจากน้องใส 100% เหลือเพียง 75%
แต่ความร้อนผ่านเข้ามาได้เพียง 49% หายไปครึ่งเลยนะ บอกเลยยยย
น้องเขียวจึงช่วยให้เราได้ทั้งความเย็น และความสว่างปลอดโปร่งไปพร้อมกัน
เหมาะมาก ๆ เลยนะสำหรับที่พักอาศัยโดยทั่วไป ที่มีขนาดช่องเปิดไม่ได้ใหญ่โตเว่อร์วังอลังการ
3. กระจกสีฟ้า – น้องฟ้าเนี่ยก็เป็นพี่น้องคลานตามกันมาจากน้องเขียวนะทุกคน
น้องเขียวอัพตัวเองขึ้นไปแล้ว มีหรอน้องฟ้าจะยอม
ฟ้าก็เลยเกทัพด้วยการลดความร้อนที่ผ่านเข้ามาลงไปให้เหลือ 43%
แต่แสงธรรมชาติที่ได้ก็ลดน้อยเหลือเพียง 58% เอาเส้!!!!
ก็ต้องแลกอ่ะเนอะ ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง ไปชั่งใจกันให้ดี ถ้าใช้สำหรับห้องที่ไม่ต้องการแสงมาก
หรือห้องที่จำเป็นต้องใช้แสงประดิษฐ์ พวกสำนักงานแบบนั้นก็เหมาะอยู่นะ
แต่ที่สำคัญ น้องค่าตัวแพงกว่าน้องเขียวนะจ๊ะ4. กระจกสีชา – สำหรับน้องชานี่มาเก๋สุด น้องเลือกที่จะอยู่ในโลกของน้องเป็นหลัก
เพราะน้องยอมให้แสงสว่างผ่านเข้ามาเพียง 22% ซึ่งทำให้ห้องก็จะค่อนข้างมืดนะทุกคน
แต่ความร้อนที่ผ่านเข้ามานี่น้องก็คัดกรองเหลืองเพียง 34% เองนะ
ซึ่งอาจจะสร้างบรรยากาศที่มืดทึบให้บ้านได้ หากมีการใช้แสงประดิษฐ์ไม่เพียงพอ
การใช้งานก็ต้องแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลเลยจ้านอกจากนี้กระจกยังคงมีอีกหลายสีให้ทุกคนได้เลือกใช้ในสไตล์ที่ทุกคนชอบ
ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้นเรื่องการควบคุมความร้อนและแสงสว่างที่ผ่านกระจกเข้ามานั้น
นอกจากจะสามารถควบคุมได้ด้วยสีของกระจกแล้ว ยังสามารถป้องกันได้อีกทางด้วยชนิดของกระจกด้วย
ซึ่งกระจกเองก็มีหลากหลายชนิด หลากหลายความหนา และหลากหลายคุณภาพ
ซึ่งเราจะนำมาให้ทุกคนได้ทำความรู้จักกันในครั้งต่อๆไปนะจ๊ะTag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ