เปิดขวดมากลิ่นหอมฟุ้งออกมาใช้ได้ทีเดียว เทออกมาเบียร์สีเหลืองเข้มสวยงาม ทรงฟองไม่หนานุ่มแต่ก็ไม่น้อยจนเกินงาม ฟองเบียร์คลายตัวช้าๆไม่น่าเกลียด ลองดมดูอีกทีกลิ่นหอมใช้ได้ ผมว่ากลิ่นหอมกว่า IPA ทั่วๆไปนะซึ่งอาจจะเป็นเพราะชื่อ Cali-Beligique ก็เป็นได้ลองจิบดูมาเต็มทั้งรสและกลิ่นในแก้มเลยครับ ขมนิดๆ ฝาดหน่อยๆ หอมมากมาย เหมือนมีรสอะไรต่อมิอะไรแทรกอยู่เยอะทีเดียว
ตอนจบสวยสดงดงามทิ้งกลิ่น และรสไว้ในปากได้ซะด้วย จัดว่าเป็นเบียร์อีกตัวที่รสชาติงดงามมาก สำหรับคนที่ไม่คุ้นกับ IPA ผมว่าตัวนี้จัดว่าดื่มไม่ยากนะ ใครไม่เคยลองก็ควรจะจัดมาครับ
สรุปว่า แนะนำกันเลยครับขวดนี้ ถึงรูปฉลากบนขวดจะดูน่าทำร้ายกันไปนิดนึง แต่รสชาติดีดื่มไม่ยาก ไม่ว่าจะเป็นมือใหม่ หรือมือเก่าที่ไม่รู้จะดื่มเบียร์อะไรดี หรือถ้าซื้อติดบ้านไว้ ก็แนะนำเหมือนกัน เพราะว่ารสชาติแบบนี้น่าจะเข้ากับอาหารในครัวแบบบ้านเราได้หลากหลายเลยครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ