ป่าวครับ ไม่เกี่ยวกับรีวิวผมเลย ฮ่าฮ่าฮ่า!!!
ต้องบอกว่า “ทำเล” เค้าสุดยอดจริงๆ คือถ้าเป็นผม คงจะไม่สร้างอะไรมาให้เหนื่อย “ขาย” ที่ดินโลด!!! อิอิอิ (เพราะคิดแบบนี้ มิน่า เลยไม่รวยเท่าเค้า ฮ่าฮ่า)
ตอนนี้เพื่อนผมได้ใจครับ เห็นว่าโรงแรมไปได้สวย ก็เลยเปิด “ร้านอาหาร” เพิ่มที่โรงแรมซะเลย
แต่ต้องบอกไว้ก่อนนะครับ “ร้านอาหาร” เป็นความฝันของเพื่อนผมมาตั้งนานแล้ว ที่บ้านเพื่อนผม “อาโกว” มีฝีมือการทำอาหารที่ไม่ธรรมดา (อันนี้ผมการันตีให้ เพราะไปกินที่บ้านตั้งแต่สมัยเรียนอยู่) โดยเมนูที่เพื่อนผมภูมิใจนำเสนอได้แก่ “กุ้งอบวุ้นเส้น”
ภูมิใจขนาดไหน ก็คิดดูว่าเอามาตั้งเป็นชื่อร้าน “แอบอบ” ซะเลย
ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบเมนู “อบวุ้นเส้น” มาก ตระเวนกินเจ้าดังๆ มาหลายเจ้า และต้องยอมรับว่า “อบวุ้นเส้น” ของเพื่อนผมไม่แพ้เจ้าดังๆ ทั้งหลายที่ว่ามาเลยนะครับ
แต่ไม่ใช่แค่เมนูอบวุ้นเส้นเท่านั้นนะ เมนูอื่นๆ ก็อร่อย เพื่อนผมเค้าตั้งใจคิดสูตร พัฒนา ทำกินเองที่บ้าน โดยมีอาโกวเป็น “เชฟใหญ่” ควบคุมการผลิตอีกที จนวันนี้ถึงได้พร้อมออกมาขายได้ในที่สุด
ผมไปลองมาแล้วครับ วันนี้ขอขายของให้เพื่อนเต็มที่ ไม่ใช่เพราะเป็นเพื่อน แต่เพราะมันอร่อยจริงๆ นะเออ
อบวุ้นเส้น
มาถึงที่ร้าน “แอบอบ” ถ้าไม่สั่ง “อบวุ้นเส้น” ก็เหมือนไป “ปารีส” แล้วไม่ได้ไปถ่ายรูปกับ “หอไอเฟิล” นะครับ ที่ใช้คำว่า “อบวุ้นเส้น” เฉยๆ ก็เพราะคุณจะใส่อะไรก็ได้ ทั้ง กุ้ง (ใช้กุ้งลายเสือ), หอยเชลล์ หรืออาหารซีฟู้ด ทั้งหลาย ซึ่งผมสั่งหม้อแรกเป็น “กุ้งลายเสืออบวุ้นเส้น” ไป ...... ใครที่ชอบกินเมนูนี้เหมือนผมก็จะรู้ว่า “จุดขาย” อยู่ที่ “วุ้นเส้น” นะครับ (เอาจริงๆ ผมไม่ค่อยกินกุ้งเลยด้วยซ้ำ!!!)
วุ้นเส้นอร่อยมากครับ รสชาติแบบจัดจ้าน “อาโกว” บอกว่ากลิ่นที่ผมได้รับนั้นไม่ใช่ “พริกไทย” แต่เป็นสมุนไพรจีน (ชื่อยากมาก จำไม่ได้แล้ว ฮ่าฮ่า) ซึ่งตรงนี้คือทีเด็ดที่แตกต่างจากร้านอบวุ้นเส้นทั่วๆ ไป ผมไปกินกับหม่าม้าและน้องๆ จ้วงกันคนละทีสองทีก็หมด เลยต้องสั่งหม้อที่ 2 และหม้อที่ 3 ตามมา!!!!
หม้อที่ 2 และ 3 เอามาเป็น “หอยเชลล์อบวุ้นเส้น” แทนครับ เพราะขี้เกียจแกะกุ้ง ฮ่าฮ่าฮ่า
ผมเองมีร้าน “อบวุ้นเส้น” ที่เด็ดๆ อยู่ในใจ 2-3 เจ้า ต้องบอกเลยว่าของร้าน “แอบอบ” ก็เคียงบ่าเคียงไหล่ร้านดังๆ เหล่านั้นได้อย่างสบายๆ เลย
อันนี้อร่อยแบบเซอร์ไพรส์ครับ จริงๆ ผมไม่ได้ตั้งใจจะสั่ง แต่เพื่อนบอกว่า “เด็ด” ..... อ่ะ ลองก็ลอง ..... เออ เด็ดจริงครับ อาอี้ผมที่ไปด้วย ตอนแรกบอกไม่กินจานนี้ แต่โดนคะยั้นคะยอ ซึ่งพอกินไปแล้วก้บอกว่า “เอ้ย มันอร่อยกว่าหน้าตาของมันนะ” นี่คือบทสรุปที่ดีของจานนี้เลย
ปลาหมึกทอดมาดีครับ แป้งกรอบอร่อย กัดเข้าไปแล้วปลาหมึกก็นุ่ม เคี้ยวง่าย ไม่เหนียว ที่สำคัญพอไปผัดพริก มันมีรสชาติครับ หอมพริก หอมกระเทียมนิดๆ ไม่แรงมาก น้องชายผมบอกว่า “กินกับเบียร์เข้ากันมากเลย!!!”
สารภาพว่าเมนูนี้จำไม่ได้ว่า “อบซอสอะไร” ฮ่าฮ่า รู้แต่ว่าออกหวานหน่อย ผมบอกเพื่อว่าชอบแบบ “กลิ่นบาร์บีคิว” มากกว่า แต่ตัวซี่โครงหมูน่ะ นิ่มแล้ว แตะนิดเดียวก็ลอกออกมาจากกระดูกได้เลย
สำหรับผมเมนูนี้ ผมก็กินไปเยอะแหละ เพราะหมูนุ่มจริง ซึ่งถ้าใครชอบรสชาติออกหวานหน่อยจะยิ่ง “ฟิน” ครับ
แฮมเบิร์กผัดกระเพรา
จานนี้คือ “เซอร์ไพรส์” ของจริงสำหรับผมครับ อร่อยสุดๆ !!! คือมันไม่มีอะไรซับซ้อนครับ ก็หมูแฮมเบอร์เกอร์มาผัดกระเพรานั่นแหละ แต่ๆๆๆ ..... หมูแฮมเบอร์เกอร์ ย่างมาดีมากกกก นุ่ม หอม ส่วนผัดกระเพราก็ขอบคุณมากที่ไม่ใส่ “ข้าวโพดอ่อนและถั่วฝักยาว” ลงไป ฮ่าฮ่า กินกับข้าวสวยร้อนๆ โอยยย ... จบครับ มันดูเป็นเมนูธรรมดา ทีไม่ธรรมดาครับ บอกเลย
อันนี้ก็ “เกินคาด” อีกจาน เพราะไม่คิดว่า “เชฟจีนๆ” จะทำเมนูฝรั่งได้ดีขนาดนี้ ใครที่ชอบบ่นว่า “คาโบนาร่า” กินแล้วอ้วน ให้ไสหัวไปที่อื่นเลย เพราะที่นี่ “อ้วน” แน่ๆ ฮ่าฮ่าฮ่า เค้าใส่ชีสมาเต็มมาก แต่ไม่ล้นไป ร้านไหนที่ใส่มาไม่เต็มมันจะ “จืด” ไป แต่ถ้าใส่มาเกินมันจะ “เลี่ยน” ไป อันนี้ “พอดี” มากๆ ผมไม่ต้องปรุงเพิ่มเลย ที่สำคัญหม่าม้าผมที่ปกติไม่กินอาหารฝรั่งก็ยังบอกว่า “ทำไมจานนี้อร่อยแฮะ ปกติไม่ชอบเลย”
จานนี้เป็นจานที่เพื่อนผมบอกว่า “คนชมเยอะที่สุดนะ” ผมก็ว่าอร่อย แต่บอกเพื่อนไปตรงๆ ว่า ผมอาจจะไม่ถูกกับข้าวผัดที่ออกรสชาติหวานๆ แบบนี้ (แต่ก็กินหมดนะ ฮ่าฮ่า) วิจารณ์อะไรไม่ได้มาก เพราะไม่ค่อยถนัด แต่เชื่อว่าดี เพราะน้องๆ ผมก็ซัดกันหมดเลย
ที่ร้าน “แอบอบ” ยังมีอีกหลายเมนูที่น่าสนใจครับ วันนั้นกินได้แค่นี้ เพราะไปสั่ง “อบวุ้นเส้น แบบเพิ่มเส้น” ตั้ง 3 หม้อ (มันเด็ดจริงๆ) ถ้าใครใช้ชีวิตบน BTS อยู่เป็นประจำก็ลองแวะได้นะครับ ลงจาก BTS อโศก ทางออกที่ 4 เดินไปหน่อยเดียว ไม่ถึง 50 เมตร ร้านอยู่ติดกับ Connex Asoke นั่นแหละครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ