1. ตลาดคอนโดปีนี้มีโครงการเปิดใหม่เพียบ!!! แค่ในไตรมาสแรกมีมากถึง 31 โครงการกันเลยทีเดียว นับยูนิตก็มากถึง 14,094 ยูนิตกันเลย ที่เห็นส่วนใหญ่ก็อยู่กลางเมืองซะด้วย เลยทำให้ราคาในกลุ่มซูเปอร์ลักซูรี่จะเปิดตัวพุ่งไปถึง 400,000 / ตร.ม. เลยทีเดียว
2. ตลาดคอนโดไตรมาสแรกนี้เริ่มมีผู้พัฒนาโครงการรายใหม่มากขึ้น โดยส่วนใหญ่เป็นรายกลางเป็นหลัก ซึ่งมีแนวโน้มที่จะเข้าสู่ตลาดหลักทรัพย์ด้วย โครงการยังแยกย่อยเป็นโรงแรมและอาคารสำนักงานมากขึ้นอีกด้วย
3. ทุนต่างชาติเข้ามาลงทุนอสังหาริมทรัพย์ในไทยมากขึ้น ทั้งจีน ญี่ปุ่น สิงคโปร์ และฮ่องกง สำหรับไตรมาสแรกนี่พี่จีนลงทุนโปรเจคท์ยังมูลค่ารวมกว่า 30,000 ล้านบาทเลย
4. นังลงทุนรายย่อยต่างชาติเริ่มให้ความสนใจตลาดอสังหาริมทรัพย์ในไทยมากขึ้นอีก ด้วยการกระตุ้นเศรษฐกิจทำให้ชาวต่างชาติเลือกที่จะลงเพื่อเป็นเหมือนบ้านหลังที่สองมากขึ้น
5. นักลงทุนรายใหม่ที่มีเงินทุนจากธุรกิจครอบครัว รุ่นพ่อรุ่นแม่เริ่มจับมือกันมาร่วมทุนเพื่อพัฒนาโครงการที่พักอาศัยแนวใหม่มากขึ้น เปรียบเหมือนเป็น startup ในธุรกิจอื่นๆนั่นเอง
6. โครงการใหม่ๆสมัยนี้ได้มีการนำเอา platform การใช้ชีวิตมาเป็นจุดขายของโครงการมากขึ้น ทั้งการใช้เทคโนโลยีผ่าน mobile applications ต่างๆ รวมถึงพื้นที่ใช่สอยส่วนกลางที่ตอบสนอง lifestyle มากขึ้นเช่น co-working space, co-kitchen เป็นต้น
7. ตลาดสำหรับครึ่งปีหลัง คอนโดสไตล์ low rise สูง 7-8 ชั้นมาแรง เพราะเนื่องจากที่ดินในการสร้างโครงการที่ยังคงเน้นรอบใจกลางเมืองเริ่มเข้าซอยลึกมากขึ้น แต่ยังคงเน้นเป็นระดับ luxury มากกว่าที่เคยผ่านมา
เป็นยังไงกันบ้าง 7 ประเด็นที่พี่ nexus เค้าถกมาคุย ตรงกับในใจใครหลายคนมั้ย แต่จะเห็นว่ากลุ่มการลงทุนเป็นการลงทุนจากต่างชาติมากขึ้น ทำให้การเมือง เศรษฐกิจ และค่าเงินต่างๆมีผลต่อตลาดอสังหาริมทรัพย์เป็นหลัก ปีนี้ที่เหลือจะเป็นยังไง ก็ต้องรอดูกันต่อไปนะทุกคนน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ