MRT : สามย่าน / /
05 May 2018 09:50สืบเนื่องจากพิธีกรเราช่วง Live อย่าง “น้องฟิล ปรัชญา” แห่งสำนักเนชั่น ได้ชักชวนให้ไป “ชิม” เบอร์เกอร์เจ้าดังแห่งหนึ่ง
“Jamie’s Burgers ชื่อคุ้นๆ นะ”
“ที่มีสาขาที่ ‘ซอยสายลม’ น่ะครับพี่”
ผมถึงบางอ้อเลย ...... เมื่อสักครึ่งปีก่อน เพื่อนสนิทผมคนนึงชวนผมไปกิน “เบอร์เกอร์ที่อร่อยที่สุดในเมืองไทย” ในความคิดมัน โดยบอกว่าร้านอยู่ในซอยบ้านมันเลยซึ่งก็คือ “ซอยสายลม” นั่นเอง แต่ผมก็ยังไม่ได้ไปจนถึงทุกวันนี้
ผมส่งชื่อ “Jamie’s Burgers” ไปถามเพื่อนทาง Line มันตอบกลับมาว่า “ใช่เลย”
เพื่อนสนิทขยายความต่อว่า “ร้านนี้ดีมาก แต่อย่าไปให้เค้าแนะนำอาหารนะ เพราะถ้าแนะนำแล้วจะไม่ต่ำกว่า 3 พัน ฮ่าฮ่าฮ่า”
“แต่กูไปทุกครั้ง ก็อดใจไม่ไหว ให้แนะนำทุกครั้งเลย เพราะจานที่แนะนำมันสุดจริงๆ”
สาขาที่ผมมาเยี่ยมเยียนในวันนี้อยู่ที่ “ซอยจุฬา 6” บริเวณโครงการ “Stadium One” ซึ่งดูแลโดย “เชฟเจมส์” อดีตนักศึกษา “สถาปัตย์ จุฬา”
“ร้านตรงซอยสายลมเป็น ‘คุณพ่อ’ ผมเองครับ สไตล์ของแกจะเป็นแบบนั้น ถ้าเตรียมเงินไม่พอก็โอนได้นะครับ ฮ่าฮ่า”
น้องเจมส์ของผมน่าจะได้รับเชื้อ “บ้าเนื้อ” มาจากคุณพ่อแน่ๆ เพราะเวลาฟังน้องเค้าอธิบายเรื่องเนื้อแล้วเหมือนดูรายการ “แฟนพันธ์แท้” ของคุณปัญญาเลย แววตาเป็นประกาย เปี่ยมไปด้วย “Passion” อย่างเต็มที่
“จริงๆ ที่มี เบอร์เกอร์ ก็เพราะมันทำให้เข้าถึงง่ายกว่า แต่ ‘เมนูหลักของเราคือเนื้อครับ”
วันนี้ผมโชคดีเพราะ “เนื้อ Dry-aged 90 วัน ด้วยสุรายี่ห้อนึง” เสร็จพอดี
“ชิ้นนี้ขายหมดแล้วนะครับ มีคนจองไว้ครบทุกส่วนแล้ว”
“โห ... เนื้อดีๆ ต้อง Pre Order เลยนะเนี่ย”
“ใช่ครับ จองทาง Facebook ........แต่วันนี้ผมจะเจียดให้พวกพี่ชิมกันสักหน่อย”
นี่คือประโยคที่ดีที่สุดที่ได้ยินในวันนี้เลยครับ ฮ่าฮ่า
ระหว่างนั่งรออาหาร ผมก็สังเกตบรรยากาศร้าน พบว่ามันมีความเป็น “เต็ค” สูงมาก ก็ไม่น่าแปลกใจเพราะน้องเจมส์จบ สถาปัตย์ มานั่นเอง
ผมชอบคำว่า “โค eating space” ที่ล้อมาจากคำว่า “Co-Working space” ดูสร้างสรรมากเลย
ไม่พูดพล่ามทำเพลงครับ หลังจากนั่งรออยู่พอสมควร (ผมก็เดินไปเดินมาระหว่างห้องครัวกับโต๊ะอาหาร – หิวครับหิว ฮ่าฮ่า) ทุกอย่างก็ทยอยปล่อยออกมา
จานนี้คือ ‘ทีเด็ด’ อย่างแท้จริง น้องเจมส์บอกว่าที่เจียดมาให้ชิมชิ้นนี้ราคาขาย ‘5 พันบาท’ !!!! ผมขออธิบายแบบ ‘ชาวบ้านๆ’ ที่ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญสายเนื้อนะครับ คือมันหอมกลิ่นเนื้อมาก บางคนไม่ชอบกลิ่นเนื้อ (ซึ่งผมเป็นคนหนึ่งที่หลายครั้งรู้สึกเหม็นกลิ่นเนื้อบางเจ้า) แต่กลิ่นเนื้อชิ้นนี้ต้องใช้คำว่า ‘หอมมาก’ เนื้อสัมผัสนุ่มละมุนไปตามสัดส่วนของมัน โดยเฉพาะส่วน ‘มันเนื้อ’ ที่ทอดจนเป็น ‘กากเนื้อ’ กรอบๆ ..... ฟินสุดๆ ครับ
สิ่งที่ผมอธิบายความดีงามของเนื้อชิ้นนี้ก็คือ เมื่อผมทานชิ้นนี้แล้วไปทานจานอื่น แล้วก็กลับมาทานจานนี้อีกครั้ง เราจะพบความแตกต่างว่า ‘เบอร์เกอร์ว่าอร่อยมากแล้ว แต่เนื้อจานนี้คือที่สุด’
ต้องลองครับ!!!! (Pre Order ได้ที่ Facebook : Jamie’s Burgers : The โค eating space นะครับ ... ดุ่มๆ ไป ไม่ได้กินนะ)
เบอร์เกอร์ เนื้อ และ หมู
สารภาพว่าจำเมนูไม่ได้จริงๆ แต่ขอให้ดูตามรูปเถอะว่ามันน่ากินขนาดไหน ผมเองเป็นคนที่ทาน ‘เบอร์เกอร์หมู’ เป็นหลัก แต่มาวันนี้ต้องยอมรับว่า ‘เบอร์เกอร์เนื้อ’ มันดีกว่าจริงๆ ทั้ง Texture และกลิ่นหอมของเนื้อที่ทอดมาอย่างดี เครื่องเคียงไม่ต้องห่วง ผมไม่รู้ว่ามันคืออะไรบ้างนะ แต่ ‘ไม่เหลือ’
น้องเจมส์บอกว่า จริงๆ ไม่ได้อยากจะทำ ‘เบอร์เกอร์’ เป็นหลัก แต่ต้องยอมรับว่ามันขายง่ายกว่าเนื้อเพียวๆ แต่พอ ‘เนื้อ’ มันดีนะ ‘เบอร์เกอร์’ ก็สุดยอดตามไปด้วยครับ
ข้าวผัดกระเพราเนื้อ+ไข่ดาว
นี่คือ ‘เมนูลับ’ ที่เป็นทีเด็ดเลย เมนู ‘บ้านๆ’ ของคนไทยอย่าง ‘กระเพราคลุก’ ก็ในเมื่อ ‘ข้าวคุณภาพดี + เนื้อเทพ + ผัดอร่อย’ แล้วดู ‘ไข่ดาว’ ซะก่อน ทอดมาแบบนี้ก็ตายไปตั้งแต่เห็นแล้ว
น้องเจมส์บอกว่าจานนี้ไม่มีในเมนูนะครับ ‘แต่สั่งได้’ อิอิ
ที่ร้าน “Jamie’s Burgers : The โค eating space” ยังมีอีกหลายเมนูนะครับ แต่ผมขอแยกหมวดหมู่ง่ายๆ แบบที่กล่าวมา ใครที่เป็น ‘สายเนื้อ’ แล้วยังไม่เคยไปร้านนี้ ผมบอกเลย ‘พลาดแล้ว’
Mustๆๆๆๆๆ เลยนะครับ
ปล.ส่วนใครไม่ทานเนื้อ ที่ร้านก็มี ‘หมู’ นะ บอกเลย ‘อร่อย’ กว่า ‘พี่เอ็มซี’ อีก (พาดพิงนิดๆ อิอิ)
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ