หลังจากพวกพี่ๆทั้งหลายที่เกี่ยวข้อง ได้ไปเจรจาต้าอ่วยกันเรียบร้อย ได้ผลตอบแทน เอ้ย ได้ผลสรุปว่า ทุบสะพานกันในวันที่ 12 ก.ย. นี้
ซึ่งทางอิตาเลียนไทย จะเริ่มปิดการจราจร บริเวณทางขึ้น-ลงสะพานในเวลา 22.00 น.ของวันที่ 11 ก.ย. 2558 ใช้เวลาในการรื้อสะพาน 2 เดือน จากนั้นจะมีการลงเสาตอม่อรถไฟฟ้า และก่อสร้างสะพานทดแทนสะพานข้ามแยกเกษตร ระยะทาง 300 เมตร
ในส่วนของเส้นทางเลี่ยง ใช้ถนนวิภาวดีรังสิต และใช้ถนนเกษตรนวมินทร์ ออกแยกลาดปลาเค้า เพื่อออกถนนรามอินทราแทน
จะมีการปรับสัญญาณไฟจราจรกันใหม่ด้วยนะ เพื่อให้สอดคล้องกับการจราจร ณ เวลานั้นๆ
นอกจากจุดตรงสะพานนี้แล้ว ยังมีอีก 7 จุด ดังนี้ บริเวณหน้ากรมทหารราบที่ 11 (สถานีกรมทหารราบที่ 11) , บริเวณปากซอยพหลโยธิน 57 – 61 (สถานีอนุเสาวรีย์หลักสี่) , บริเวณปากซอยพหลโยธิน 67 – 69 (สถานีสายหยุด) , บริเวณหน้าตลาดยิ่งเจริญ (สถานีสะพานใหม่) , บริเวณหน้าโรงเรียนนายเรืออากาศ - แยก คปอ. , บริเวณแยก คปอ. – โค้งประตูกรุงเทพ และ บริเวณหน้าสถานีตำรวจภูธรคูคต อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี
โดยจะเริ่มเข้าพื้นที่ ดำเนินการตั้งแต่เวลา 22.00 น. ของวันที่ 7 ก.ย. 2558 ทั้งนี้ จะเริ่มจากปิด ช่องขวาสุดชิดเกาะกลางถนนด้านละ 1 ช่อง ประมาณ 1 เดือน หลังจากนั้นค่อย เปลี่ยนมาปิดด้านซ้ายสุดชิดขอบทางเท้าด้านละ 1 ช่อง ใช้เวลาในการดำเนินการ 3 เดือน
จะมีการเปิดช่องทางพิเศษ บริเวณวงเวียนหลักสี่ บริเวณซอยสายหยุด บริเวณหน้ากรมทหารราบที่ 11 หน้าตลาดยิ่งเจริญ อีกด้วย
ส่วนสะพานข้ามแยกรัชโยธิน ถนนรัชดาภิเษก ยังรักพี่ เสียดายน้องอยู่ คือ การสร้างเหนือสะพานเดิม หรือ รื้อสะพานข้ามแยกรัชโยธินซะ แล้วสร้างอุโมงค์ใต้สะพานเดิม
ไม่ว่าจะทุบ หรือไม่ทุบ แบบไหนจะดีกว่ากัน ก็คงไม่สำคัญแล้วล่ะ ก็จะได้เริ่มสร้างกันซะที รถไฟฟ้าสายสีเขียวเหนือ (หมอชิต-สะพานใหม่-คูคต) เตรียมทางหนี ทางลัดกันให้ดี ปกติก็ติดนรกอยู่แล้ว
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ