เดี๋ยวนี้เทรนด์ “Community Mall” เล็กๆ กำลังมาแรงนะครับ โดยเฉพาะในบริเวณปั๊มน้ำมันก็แข็งขันกันดุเดือด
จุดพักรถดังกล่าวเป็นการพัฒนาภายใต้ความร่วมมือระหว่างการทางพิเศษแห่งประเทศไทย (กทพ.) และบริษัท ทางด่วนกรุงเทพ จำกัด (มหาชน) หรือ BECL ในรูปแบบ One Stop และ Drive Through Centre เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับผู้ใช้บริการทางด่วนศรีรัช โดยตั้งอยู่บนเนื้อที่ 11 ไร่ บริเวณหลังด่านประชาชื่นขาออก ทางด่วนขั้นที่ 2 สายแจ้งวัฒนะ-ปากเกร็ด
นอกจากนี้ปั๊มน้ำมัน ปตท. ก็จะมาลงสถานีตรงนี้ด้วยให้ครบวงจรกันไปเลย เพราะทางด่วนเส้นนี้ก็เป็นเส้นทางที่ประชาชนบางส่วนใช้เดินทางไกลไปทางเหนือและตะวันออกเฉียงเหนืออยู่แล้ว
ที่ Rest Area มีร้านแม่เหล็กก็คือ Starbucks นะครับ ต้องยอมรับว่าเดี๋ยวนี้ร้านกาแฟเมอร์เมตรายนี้กลายเป็นจุดขายของ
Starbucks คนเยอะอยู่แล้ว ผมไม่แปลกใจ แต่ Burger King คนเพียบเลย หรือว่านี่คือเรื่องของ Location หน้าร้านกันนะ? 5555
ทางโครงการวาง 7-11 ร้านเบ้อเริ่มไปอยู่ตรงกลางๆ และมีเจ้าพ่อไก่ทอดอย่าง KFC มาด้วยนะจ๊ะ ซึ่งผมมองว่าถ้ามี 2 เจ้านี้ก็น่าจะประสบความสำเร็จพอสมควร
ที่นี่ยังมีร้านขนมเล็กๆ ที่ผมชอบอย่าง “ปูกะเอ” มาลงด้วย เคยทานกันไหมครับ มันจะเป็นขนมสามเหลี่ยมมีไส้ครีมตรงกลาง เจ้านี้เค้าทำได้นุ่มมากๆ และไส้ก็หอมด้วย
ผมชอบนะครับ เดี๋ยวนี้ห้องน้ำก็กลายเป็นจุดขายที่ดึงดูดคนเข้ามาใช้บริการเช่นกัน (ดูอย่าง Mega บางนาสิ มีห้องน้ำอยู่ตรงที่จอดรถด้วยซ้ำ)
สรุปโดยรวม การพัฒนาพื้นที่ตรงนี้ขึ้นมา ผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่ดีครับ อำนวยความสะดวกให้ประชาชน และสามารถเพิ่มรายได้ให้กับทางการทางพิเศษและทางด่วนด้วยครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ