คราวที่แล้วเราเกริ่นกันถึงที่มาที่ไปกันของแนวการตกแต่งสไตล์ลอฟท์ ทีนี้เรามาดูกันว่าแนวทางนี้มันมีองค์ประกอบกันอย่างไรบ้าง
ส่วนการใช้วัสดุแนวทางการตกแต่งแบบลอฟท์ จะนิยมใช้วัสดุดิบๆที่ไม่เน้นการปรุงแต่งหรือที่เรียกกันว่า สัจจะวัสดุ ซึ่งหมายถึงใช้วัสดุนั้นโชว์ให้เห็นถึงความงามของตัวตนของวัสดุเอง เช่น ผนังคอนกรีตเปลือย (ไม่มีการทาสี) หรือการก่ออิฐหรือหินโชว์แนว ตัดกับการใช้ไม้ หรือเหล็ก แสดงถึงที่มาที่ไปของโครงสร้างห้อง หรืออาคารนั้นๆ รวมถึงการโชว์แนวงานระบบต่างๆทางด้านวิศวกรรมที่อยู่ในพื้นที่นั้นๆ
แต่อย่างไรก็ตามก็อยากให้ผู้อ่านเข้าใจความเป็นจริงของการตกแต่งสไตล์นี้เช่นกันครับว่า ความดิบหรือการโชว์วัสดุต่างๆนั้น ส่วนใหญ่เกิดจากการคิดออกแบบ และก่อสร้างที่มีความสอดคล้องกลมกลืนกัน
ยกตัวอย่างเช่น ผนังหรือพื้นที่เป็นคอนกรีตเปลือย ทำความสะอาดยากกว่า พื้นกระเบื้อง หรือพื้นไม้ลามิเนต ผนังก่ออิฐโชว์แนว ฝ้าเพดานที่ไม่เรียบ หรือมีท่อร้อยสายแบบเดินลอย ก็มีโอกาสที่หยากไย่ไปเกาะมากกว่า ฝ้าเพดานยิปซั่มบอร์ดฉาบเรียบทั่วๆไป
ดังนั้นหากท่านผู้อ่าน หรือแฟนๆอยากตกแต่งสไตล์นี้ อาจจะต้องพิจารณาเลือกใช้วิธีการที่ตกแต่งที่เหมาะสมกับพื้นที่ โดยตกแต่งเฉพาะบางส่วน หรือไม่ก็ต้องทำใจเผื่อ เรื่องการดูแลรักษาหลังจากการใช้งานไว้ด้วยนะครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ