โครงการนี้อยู่ตรงไหนนะ?
Maestro 03 เป็นคอนโด Low Rise 8 ชั้น จำนวน 3 อาคาร อาคารละประมาณ 100 ยูนิต เศษๆ รวมๆ ก็ 300 กว่ายูนิต ซึ่งการขายรอบนี้ของ Maestro นั้นเป็นการขายแบบ Fully-furnished คือให้ทุกอย่าง (ยกเว้นเครื่องใช้ไฟฟ้า) เรียกว่า “เกือบพร้อมอยู่ได้เลย”
อย่างที่เคยเกริ่นไว้คร่าวๆ แล้ว Maestro ทั้ง 2 โครงการที่เปิด (รวมถึง Maestro 14 สยาม-ราชเทวี) จะเปิดขายให้คนไทยเฉพาะชั้น 1-5 โดยชั้น 6-8 จะนำไปขายต่างประเทศ เช่น ฮ่องกง, สิงคโปร์ ฯลฯ โดยราคาจะสูงกว่าขายในเมืองไทย 20% ที่สำคัญได้ยินข่าวว่า Maestro 14 ขายหมดแล้ว!!! (ไม่ยืนยันนะครับ 555)
ทำเลของ Maestro 03 นั้นจริงๆ ค่อนข้างไกลจาก MRT พระรามเก้า พอสมควร ระยะทางประมาณ 600 เมตร (ซึ่งรวมถึงการเดินเข้าซอยรัชดาฯ 3 ไป 200 เมตร) ซึ่งผมว่า”เดินเหนื่อย” ถึงขั้น “ไม่อยากเดิน”
โอเคว่าบริเวณโดยรอบถือว่า “คึกคัก” ทั้ง Fortune, Central พระรามเก้า หรือแม้แต่ในซอย 3 เอง ก็ของกินไม่ขาดมือ แต่ราคาที่เปิดออกมาจะสอดคล้องกับทำเลขนาดไหน? เพราะต้องยอมรับว่าที่อยู่อาศัยในซอยฯ 3 นั้น “ไม่แพง” และตัวเลขที่ออกอยู่ที่ 12x,xxx บาท/ตร.ม. ครับ
(ขออนุญาตโปรโมตร้านอาหารที่อยู่ใน ซอยรัชดาฯ 3 “สลัดบุรี” ซึ่งเป็นร้านสลัดและกาแฟของ “พี่หยุ่น” พี่ชายใจดีที่ใช้ใจทำทั้ง “สลัด” และ “กาแฟ” ที่อร่อยและมีคุณภาพมากๆ ครับ) https://www.wongnai.com/restaurants/185989Un-saladburi
อันนี้ต้องคำนึงถึง Fully-furnished ด้วย ราคาห้องเปล่าอาจจะลดไปประมาณ 15,000 – 20,000 บาท/ตร.ม. ซึ่งก็เท่ากับ 10x,xxx บาท/ตร.ม.
ผมเองเป็นคนหนึ่งที่ชอบคอนโด Low Rise นะครับ ชอบความกะทัดรัด และดูเหมือนจะมีความเป็นส่วนตัวมากกว่าเล็กน้อย
อย่างไรก็ตาม เรามาว่ากันตาม “ตัวเลข” ผมไม่คิดว่าผลตอบแทนจากค่าเช่าจะคุ้มค่า อย่างห้อง 29 ตร.ม. ซึ่งเป็นห้องที่เล็กที่สุด ราคา 3.6 ล้าน ต้องการค่าเช่า 18,000 บาท/เดือน ผมไม่คิดว่าจะเป็นไปได้ (ในอนาคตผมไม่ทราบนะ แต่ก็คิดว่าคงจะยาก)
ในแง่เล่นสั้นตัดไปได้เลย ส่วนมูลค่าระยะยาวก็ไม่แน่ เพราะมีการเอาไปขายต่างประเทศที่บวกราคาไป 20% อาจจะเป็นผลในแง่บวกกับห้องที่เหลือก็เป็นได้ เพราะอย่าลืมเรื่อง “สถานฑูตจีน” นะครับ
สุดท้ายแล้ว ถ้าให้ผมแนะนำ ก็คงต้องบอกว่าถ้าอยากจะอยู่อาศัยเองก็เป็นคอนโดที่น่าอยู่และสิ่งอำนวยความสะดวกและอาหารการกินสมบูรณ์พูลสุขครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ