BTS : เอกมัย / /
15 Nov 2018 13:19อาจจะไม่ใช่คอนโดติดรถไฟฟ้าที่ร้อนแรงอะไรขนาดนั้น แต่มีดีพอตัว (ทำให้เคลิ้มจนตัดสินใจโอนละกัน อิอิ)
1. C Ekkamai เป็นคอนโด Hi Rise จำนวน 44 ชั้น 729 ยูนิต ที่จอดรถประมาณ 55%) ทำเลอยู่ระหว่างซอยเอกมัย 28 กับ 30 หน้ากว้างติดถนนเอกมัย (ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมชอบมาก มันทำให้ดูโปร่ง โล่ง น่าอยู่)
2. ถ้าวิ่งมาจากถนนพระรามเก้าก็ไม่มีปัญหาเลี้ยวซ้ายเข้าโครงการได้เลย แต่ถ้ามาจากถนนสุขุมวิท หน้าโครงการจะเลี้ยวขวาไม่ได้ แต่ไม่มีปัญหา ให้เลี้ยวขวาเข้าซอยเอกมัย 28 แล้วไปวนอ้อมหลังคอนโดมาโผล่ซอยเอกมัย 30 พอถึงปากซอยก็เลี้ยวซ้ายเข้าโครงการได้เลย ไม่ลำบาก
3. จากทำเลที่ตั้งคงไม่สามารถเดินไป BTS เอกมัยด้วยเท้าได้แน่ แต่โครงการเตรียมรถ Shuttel Service ไว้บริการแล้ว (การบริการจะออกมาแบบไหน ขึ้นอยู่กับนิติฯ อีกที ... แต่มีแน่ๆ) แต่ถ้าจะด่วน มีพี่วินรออยู่ปากซอยเอกมัย 30 ให้เพียบ
4. หน้าโครงการจะมีร้านค้ามาลงแน่ๆ 2 เจ้า คือ 7-11 กับ กาแฟ Kaizen ซึ่งเป็นกาแฟเจ้าดังย่านเอกมัยอยู่ละ (Search อากู๋ หาดูได้) และล่าสุดมีร้านขายอุปกรณ์ไม้กอล์ฟ “The Golf Craft” มาขอเช่าด้วยนะ
5. ออกมาหน้าโครงการ ของกินก็เพียบ ปากซอยเอกมัย 30 คือตลาดย่อมๆ เลย ข้าวแกง ตามสั่ง ของหวาน ครบ!!! แต่ถ้าค่ำๆ อยากไปชิลด์ๆ ก็เดินไปซอยแจ่มจันทร์ได้ ซอยนี้ร้านชิคๆ คูลๆ เพียบ แถมทะลุไปทองหล่อสบายๆ
7. ส่วนกลางของโครงการมี 5 ชั้น คือ Lobby, ชั้น 6-8 และ ชั้นดาดฟ้า Sky Lounge
8. ชั้น Lobby สวยงาม ความสูงเหมือนอาคาร 2 ชั้น โปร่ง โล่ง สว่าง เหมือนหน้าโครงการ ทำให้ผู้อยู่รู้สึกสบายตา สบายใจไปด้วยเลย น่าใช้ น่านั่ง ถ้า 7-11 หรือ Kaizen มาแล้ว ผมคงไปซื้อของกินมานั่ง Lobby แน่ๆ
9. ชั้น 6 มีสระว่ายน้ำและห้องสมุด ดูสวยงามตามสมัย ไม่หวือหวามากนัก แต่ก็น่าใช้อยู่ เดินขึ้นชั้น 7 มี Fitness ชอบตรงที่มีความโปร่ง สว่าง (อีกละ สงสัยเป็น Concept ของโครงการ เรื่องความสว่าง - ซึ่งได้มาจากช่องแสงชั้น 8 ในส่วน Meditation Area) น่าใช้ น่าออกกำลังกาย
10. ชั้น Sky Lounge จะมี 2 ชั้น คือส่วนที่เป็น Open Air และในส่วนที่เป็น Lounge ติดแอร์ มี 2 ชั้น มีโต๊ะพูลให้เล่น สวยงามน่าใช้ น่านั่ง ถ้ากลางวันร้อนๆ ก็คงมาใช้ข้างในมากกว่าข้างนอกนะ
11. แบบห้องหลักๆ ของโครงการมี 3 แบบ คือ 1-bedroom 27-34 ตร.ม. , 2-bedroom 65 ตร.ม. และ แบบ loft ซึ่งแบบ loft หมดนานแล้ว ไม่มีหลุดมาเลยและไม่ค่อยมีคนปล่อยเท่าไหร่ด้วยนะ
12. ห้องตัวอย่างมีแค่แบบ 1-bedroom ขนาด 30 และ 34 ตร.ม. เพราะแบบอื่นขายหมดแล้ว ไม่แต่ง!!! ฮ่าๆๆๆ (ก็จะไปแต่งแทนเจ้าของห้องไม่ได้อ่ะนะ) ห้องตัวอย่างแต่งสวยงามตามสมัย ไม่หวือหวา แต่ดูอยู่ได้จริง จริงๆ layout เหมือนกัน ความแตกต่างก็คือ Size 34 จะกว้างกว่าทั้ง ห้องนั่งเล่นและห้องนอน ทำให้เหมือนมี walk-in closet เล็กๆ อยู่หน้าห้องน้ำ ถูกใจสาวๆ (ดูตามรูปได้เลย)
13. เนื่องจากมีการไปทำการตลาดที่ฮ่องกง และจีน ซึ่งเอกมัยเป็นทำเลที่ชาวต่างชาติชอบนะ เห็นว่ามี Premium demand ในการปล่อยเช่า ทำให้มีชาวต่างชาติซื้อลงทุนเยอะเหมือนกัน
14. อย่างที่บอกว่าตอนนี้ห้องแบบ 2-bedroom และห้อง loft ขายหมดไปนานละ เหลือห้องหลุดแบบ 1-bedroom เล็กน้อย ราคาก็มีปรับขึ้นบ้าง (ไม่งั้นผมเคืองนะ ฮ่าๆ) ข้อดีก็คือ มาดูห้องจริงก่อนได้ อาจจะมีโปรฯ แถมนู่นแถมนี่ให้ก็ได้
15. ขายของได้แล้ว เค้าจะมีงาน "C EKKAMAI OPEN HOUSE" วันเสาร์-อาทิตย์ที่ 24-25 พย. 61 นี้ มาดูทำเลจริง ห้องจริง วิวจริง ส่วนกลางจริง ก่อนใคร พร้อมรับข้อเสนอพิเศษ 10 ยูนิต เฉพาะ 2 วันนี้เท่านั้น ! กับ Full Furniture Package ในราคาเริ่ม 4.5 ลบ.* จอง 30,000 บาท พร้อมเข้าอยู่ทันที #SeeTheWayWePromise นัดหมายเข้าชม 098-268-5588 หรือ คลิกลงทะเบียน ก่อนได้เลย
16. C Ekkamai เหมาะสำหรับคนที่อยากอยู่อาศัยและใช้ชีวิตในทำเลเอกมัยจริงๆ (เอาจริงๆ ก็ห่างทองหล่อไม่มากนะ) อาจจะไม่ได้ใกล้รถไฟฟ้ามากนัก แต่แลกมาด้วยราคาที่ย่อมเยาลงไปมากเมื่อเทียบกับคอนโดใหม่ใกล้ BTS คุณภาพโครงการดีเลย เรื่องหน้ากว้างนี่ผมชอบมาก โปร่ง โล่ง น่าอยู่ ของกินหน้าโครงการตรงปากซอยเอกมัย 30 ก็เยอะ (อันนี้แบบทั่วๆ ไป) ถ้าวันไหนอยากกินของดีๆ ก็กลับเข้าซอยไปได้เลยทั้งเอกมัยและทองหล่อ มีรถก็ขับรถ ไม่มีรถทางเลือกรถสาธารณะก็เพียบ
17. เรื่องลงทุนปล่อยเช่า ไม่น่าจะหาคนเช่ายาก อยู่ที่ได้ราคาเท่าไหร่ อันนี้ขอรอดูราคาตลาดก่อน ถ้าจะปล่อยเช่าเอายิลด์ ก็ซื้อชั้นเตี้ยๆ ราคาไม่แพงก็พอครับ
18. ถ้าอยู่เอง เก็บยาวๆ เผื่อขายต่อ ก็เลือกชั้นสูง วิวดีๆ เพราะราคาในโซนนี้ไปไกลละ ทั้ง พี่ปิติ, พี่สิบหมื่น ราคาชั้นเตี้ยๆ เท่ากับชั้นสูงๆ ของที่นี่เลย
19. ไว้แต่งห้องแล้วจะมาอวดนะ อิอิ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ