คำถามที่พบบ่อยที่สุด สำหรับคนที่สนใจจะเข้ามาสู่วงการลงทุนคอนโด ก็คือเรื่องกู้ธนาคารนั่นล่ะครับ
กู้ยากไหม? กู้ได้เท่าไหร่? ดอกเบี้ยแพงไหม? ฯลฯ
ผมในฐานะ "มืออาชีพทางด้านกู้เงิน" 555 จะมาขอแนะนำวิธีการกู้เงินแบบคร่าวๆ ผ่านประสบการณ์ของตัวผมเองนะครับ
การเตรียมตัวสำหรับผมไม่ใช่การ "หลอกลวง" นะครับ
ผมยกตัวอย่าง เพื่อนผมบางคนมีรายได้เยอะมาก เก็บเป็นเงินสดทุกวันๆ แต่เอาไปเข้าธนาคารแค่เดือนละครั้ง เค้าแค่ไปขอบัตรเครดิตวงเงินไม่กี่หมื่น แต่ธนาคารไม่อนุมัติ ทั้งๆ ที่รายได้เค้ามากกว่า 100,000 บาท/เดือน
ความเชื่อผิดๆ อีกประการก็คือ "เราต้องปกปิดข้อมูลบางอย่าง (ที่ไม่ดี) กับธนาคาร"
แต่ถ้าในท้ายที่สุดแล้ว เราไม่ได้เงินกู้ ทั้งๆ ที่เราเตรียมตัวมาอย่างดีที่สุด และธนาคารก็พยายามช่วยเหลือเราอย่างดีที่สุดแล้ว ก็แสดงว่า "เรายังไม่เหมาะสม" ที่ได้เงินกู้จริงๆ เพราะถ้าดึงดันฝืนแบกวงเงินไป สุดท้ายก็เจ๊งอยู่ดี เสียทั้งตัวเราเอง และเสียทั้งธนาคาร
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ