ผมเป็นคนหนึ่ง ที่เฝ้ารอดูการเผยแพร่ ผลิตภัณฑ์ใหม่ๆของ Apple เมื่อหลายวันที่ผ่านมาเรื่องความเห็นของผม เดี๋ยวค่อยว่ากัน ไปดูความต่างของ iPhone ปีนี้ กับที่แล้วกันก่อนดีกว่า
**ข้อมูลจาก iphonemod นะครับ**
- เคสใช้วัสดุใหม่ อะลูมิเนียมใหม่ที่แข็งแรงขึ้น
- ชิป CPU A9 เร็วกว่า A8 2 เท่า การประมวลผลด้วยกราฟฟิกเร็วขึ้น
- RAM 2GB เยอะกว่าเดิม 2 เท่า
- หน้าจอรองรับ Force Touch ชื่อเรียก 3D Touch และยังมาพร้อมระบบ Taptic Engine(มีการใช้งาน แตกต่างตามแรงกด)
- กล้องหลัง 12 MP กล้องหน้า 5 MP (เพิ่มซักที ค่ายอื่นเขาไปถึงไหนกันละ)
- ถ่ายวีดีโอรองรับความละเอียดสูงสุด 4K ระบบแฟลชกล้องหน้าสำหรับถ่ายภาพ Selfie (ใช้แสงจากจอน่ะแหละ)
- Touch ID เวอร์ชัน 2
- รองรับ LIVE Photo (รองรับรูปเคลื่อนไหวได้)
สำหรับ iPhone ปีนี้ กับปีที่แล้ว ผมว่า แทบไม่ค่อยต่างกันเท่าไร คือไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่น่ะแหละ ซื้อก็ได้ ไม่ซื้อก็ได้ที่น่าประทับใจคือ ภาพหลังที่ทาง Apple ได้ใช้ใน iPhone ครั้งนี้ เป็นฝีมือของคนไทยครับ!!! แต่.. ให้ตายเหอะ ถ้าไม่บอก มองไม่ออกว่าเป็น "ปลากัด" จริงๆครับ 555 เป็นฝีมือของ “คุณวิศรุต อังคทะวานิช”แม้สายตาทางด้านศิลป์ ผมอาจจะไม่ถึงขั้น 555 แต่ผมก็ขอชื่นชมจากใจจริงครับ คนไทยเรา ฝีมือระดับโลกจริงๆ !!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ