วันนี้ผมมีตัวอย่างของคอนโดขนาด 30 ตร.ม. ซึ่งเป็นของนักโฆษณาชาวฝรั่งเศส ที่อยู่ในปารีส ถูกออกแบบให้ดูใหญ่ขึ้นเป็นสองเท่าด้วยเทคนิคง่ายๆ ที่น่าสนใจ และน่านำมาประยุกต์ใช้กับคอนโดของชาวคอนโดติดดอยกันนะครับ
1. ใช้พื้นที่ที่ไม่ได้ใช้ : เทคนิคนี้ดูเหมือนง่ายแต่ก็ไม่ง่ายซักทีเดียวนะครับ
คือเราต้องพยายามหาที่ว่างหรือพื้นที่ที่เราไม่ได้ใช้ ทั้งส่วนบนส่วนล่าง เช่นผนัง ส่วนเหนือตู้หรือใต้ตู้ ใช้พื้นที่ทุกๆที่ให้เกิดประโยชน์สูงสุด ด้วยตู้ ชั้นวางหรือ ที่แขวนของต่างๆ เพื่อเพิ่มประโยชน์ใช้สอยที่เพิ่มขึ้น
2. ดับเบิลฟังค์ชั่นเฟอร์นิเจอร์ : ใช้เฟอร์นิเจอร์ที่เพิ่มฟังก์ชั่นเป็นสองเท่า โดยเลือกใช้เฟอร์นิเจอร์ที่ตอบสนองประโยชน์ใช้สอยที่มากขึ้น
สามารถลดพื้นที่ ทำให้ห้องแลดูกว้างขึ้น ดังตัวอย่างนี้ ที่ใช้เตียง เป็นทั้งที่นอน และปรับลดขนาดลงให้เป็นโซฟาได้ ในช่วงกลางวัน หรือช่วงต้อนรับเพื่อน หรือแขกเหรื่อที่มาที่บ้านได้
3. ใช้เฟอร์นิเจอร์ Built in ให้มากที่สุด : เฟอร์นิเจอร์บิ้วท์อินเป็นทางเลือกที่ดี และเหมาะสมกับคอนโด หรือห้องขนาดเล็ก
เนื่องจากจะทำให้ห้องดูเรียบโล่ง เคลียร์ ไม่รกตา ดูเสมือนมันเป็นส่วนหนึ่ง ของผนังห้องนั้นๆ ไม่เหมือนกับว่าเป็นส่วนที่เราพยายามจะเพิ่มเข้าไปในห้อง
ดังตัวอย่างในภาพที่ใช้บานตู้เป็นดังผนังตกแต่ง ดูกลมกลืนและเรียบไปกับผนัง ในขณะที่ด้านหลังจะเป็นที่ใช้สอย เก็บสิ่งของให้ดูเรียบเก๋ และสวยงาม
4. กล้าที่จะเล่นสีสัน : สีน้ำเงินตัดกับสีดำของเคาร์เตอร์ครัว หรือสีเทา ดำ ขาว น้ำเงินที่ผนังตู้
อาจทำใจยากสักหน่อยหากเพื่อนๆจะเลือกซื้อ หรือให้ช่างทำสีทาตกแต่งห้อง แต่การเล่นสีแบบนี้ทำให้เกิดความแตกต่าง ทำให้เกิดความน่าสนใจ ใช้เป็นการแบ่งแยกพื้นที่ใช้สอยให้ชัดเจนแทนการกั้นพื้นที่ได้
อีกทั้งสีเข้มจะทำให้เฟอร์นิเจอร์ หรือของตกแต่งเราดูมีความลึก ทำให้ภาพรวมของห้องแลดูกว้างขึ้นด้วยหากเราใช้ให้เหมาะสม
5. ให้แสงสว่างเข้าถึงทั่วทั้งห้อง : โดยปกติคอนโดส่วนใหญ่ก็มักจะพยายามใช้แสงเข้ามาภายในห้องอย่างเหมาะสมอยู่แล้ว
แต่จากตัวอย่าง ที่นำมาเสนอนี้ ทาง designer เจาะผนังห้องน้ำให้เป็นช่องหน้าต่าง และให้แสงเข้าไปส่องถึงภายในห้องน้ำด้วย
ซึ่งอาจจะเสียความเป็นส่วนตัวบ้างหากมีแขกเหรื่อมาเยี่ยมบ้าน แต่ถ้ามองอีกมุมนึง มันก็ดูเซ็กซี่ดีนะครับ ซึ่งเราก็จะใช้มู่ลี่สีเรียบเข้าช่วยตกแต่ง ปกปิดเวลาใช้งานได้ด้วยครับ
อ้างอิง : www.apartmenttherapy.com
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ