BTS : ปุณณวิถี / /
10 Mar 2016 12:23ที่ดินตรงนี้ เดิมทีเป็นของ ปิยรมย์ สปอร์ตคลับ ที่ทาง Magnolia ได้ซื้อมาตั้งแต่ช่วงปี 2556
สำหรับพวกรายละเอียดว่ามีกี่ยูนิต ที่จอดรถมีเท่าไร เข้าไปอ่านจากลิงค์ข้างๆได้เลยครับ คลิกที่นี่ Preview Whizdom Essence
ด้วยความที่โครงการ Whizdom Essence อยู่ในพื้นที่เดียวกันกับ Whizdom Connect
ตัวโครงการนั้น วางตัวเองอยู่ที่ ถ.สุขุมวิท เขตพระโขนง
สุขุมวิท 101/1 นั้นมีความสำคัญตรงที่ สามารถลัดเลาะไปออกถนนศรีนครินทร์ได้ อ่อนนุช อุดมสุขก็ไปได้
ในเรื่องของห้างที่พักพิง
เรียกได้ว่า สบายท้องแน่นอน
การมี Community Mall อยู่ทางด้านหน้าโครงการนั้น ถือว่ามีความสะดวกในแง่อาหารการกิน
BTS ที่ใกล้ที่สุดคือ สถานีปุณณวิถี ห่างราว 300 ม. จะถึงโซน Mall
สรุปตามสไตล์คอนโดติดดอย
ส่วนการเล่นสั้น ผมไม่ค่อยแนะนำเท่าไร โอกาสถือติดมือจะสูงกว่าโอกาสปล่อย เนื่องด้วยมีราคาของเฟส 1 ที่ไม่ต่างกันเท่าไรมาเป็นคู่แข่งอีกด้วย
Whizdom Essence ถือว่าเป็นโครงการที่มีความน่าสนใจในการลงทุนกลางๆครับ พอมีอนาคต แต่ถ้าไม่ได้ซื้อก็ไม่ได้เสียดาย แต่ถ้าคุณอาศัยอยู่แถวนั้นอยู่แล้ว ก็ถือว่าไม่เลวครับ พอซื้อไว้เก็บค่าเช่าได้บ้าง ผลตอบแทนอาจไม่มากนัก แต่ก็แลกกับความสะดวกในการดูแลครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ