เมื่อปี 2545 ผมได้กลายมาเป็น 'ชาวนนทบุเรี่ยน' อย่างเต็มตัว สิ่งที่ผมได้เรียนรู้เกี่ยวกับจังหวัดที่ดูเหมือนจะแยกไม่ออกจากกรุงเทพฯ นี้มีหลายอย่าง เช่น The Mall เคยเป็น Paragon สำหรับพวกเรา ก่อนจะเสียตำแหน่งไปให้กับ Central รัตนาธิเบศร์ และ Central Westgate ตามลำดับ ก่อนจะมาทวงตำแหน่งคืนในปี 2563 นี้เอง
ผมมาอยู่ตั้งแต่ 'รถไฟฟ้าสายสีม่วง' ยังไม่เริ่มก่อสร้าง ผ่านการรถติดในช่วงวางตอม่อ เริ่มเปิดบริการแบบ 'ไม่เชื่อม' กับ 'สถานีบางซื่อ' ให้คนด่ากันทั่วบ้านทั่วเมือง จนตอนนี้เปิดบริการมาได้หลายปีแล้ว คนแน่นขบวนในช่วงเช้าและเย็น
แต่มีสิ่งหนึ่งที่ผมพร่ำบอกกับทุกคนที่ไม่คุ้นเคยกับจังหวัดทุเรียนแพงแห่งนี้ก็คือ นนทบุรีรถติดมาก!!!
เกือบทุกคนที่ผมอวดอ้างสรรพคุณนี้ไปจะปรามาสกลับมาว่าสู้ถิ่นเค้าตามพื้นที่ต่างๆ ในกรุงเทพฯ ไม่ได้หรอกจะบอกให้่ จนกระทั่งได้มาเจอ 'แคราย' ตัวเป็นๆ ถึงกับต้องโทรมาบอกกับผมว่า 'เออ เชื่อแล้วว่ะ ติดจริง!!!!'
บ้านผมอยู่ใกล้กับ 'กระทรวงสาธารณสุข' แลนด์มาร์คของย่านนี้ นอกจากจะเป็นที่ตั้งของกระทรวงที่สำคัญมากแล้ว ยังเป็นสวนสาธารณะให้คนมาออกกำลังกาย พักผ่อนหย่อนใจได้ และที่สำคัญก็คือ เป็นทางลัดให้เลี่ยงรถติดได้ด้วย!!!
โดยเฉพาะ 2 จุดหมายสำคัญก็คือ ทางขึ้นทางด่วน และ The Mall งามวงศ์วาน
คนที่อยู่แถวนี้เหมือนผมจะรู้ว่า การไปขึ้นทางด่วนงามวงศ์วาน หรือ ไป The Mall งามฯ โดยผ่าน 'สี่แยกแคราย' ในช่วงไพร์มไทม์คือ การอัตนิวิบาตกรรมบนท้องถนนเลยทีเดียว!!! ตัดสินใจผิดชีวิตเปลี่ยน
'หลังกระทรวงฯ' คือ เส้นทางสวรรค์ของชาวนนทบุเรี่ยน ไม่ว่าจะเข้าทาง 'กระทรวงสาธารณสุข' หรือจะเข้าทาง 'ซอยศิริชัย' ก็ตาม เราจะไปโผล่ตรงถนนหลังกระทรวงฯ เพื่อมุ่งหน้าไปขึ้นทางด่วน ที่ไปได้ทั้ง 'บางนา-ดาวคะนอง' หรือ 'แจ้งวัฒนะ-บางปะอินทร์' หรือ อยากจะไปเดิน 'ห้างเก่าแต่หน้าใหม่' อย่าง 'The Mall' ก็ไม่ต้องกลัวหลง มองเสาไฟฟ้าไว้ มีป้าย 'ตัว M' บอกตลอดทางจนไปเกยขึ้นที่จอดรถเลย
ซึ่งจากการใช้เส้นทางนี้อย่างช่ำชองมาเกือบ 20 ปี ทำให้ผมรู้สึกว่าซอยนี้น่าทำหมู่บ้านขายเป็นอย่างมาก แน่นอนว่าผมเห็นหมู่บ้านเก่าที่อยู่มานานอย่าง 'โกวศุ' แล้วก็เห็นหมู่บ้านใหม่ที่ทยอยเปิดขายอยู่เรื่อยๆ แต่ก็ยังรู้สึกว่า 'ยังไม่เยอะอย่างที่คิด' แบบที่ว่าถ้ามีโครงการมาเปิดขายเพิ่มอีก ยังไงก็ยังมี ‘ดีมานด์’ คนอยากซื้ออีกเยอะแน่นอน
เมื่อปีก่อนผมเห็นโครงการมาเปิดเยื้องกับโครงการเก่าของ 'โกวศุ' ก็รู้สึกตื่นเต้นตั้งเคลียร์ที่ดินละ คิดว่าขายดีแน่นอน (ถ้าราคาไม่โหดไปนะ) 'The Exclusive' คือชื่อโครงการนั้น และก็ขายดีอย่างที่คาดจริงๆ
และในปีนี้ผมก็ได้มาเห็นโครการใหม่ที่วางตัวอยู่ 'หลังกระทรวงสาธารณสุข' แบบจริงจังเลยชื่อ CHER โผล่ขึ้นมา และมารู้ทีหลังว่าเป็นเจ้าของเดียวกับ 'The Exclusive' นั่นเอง!!! แสดงว่าขายดีจนติดใจน่ะสิ!!!
'Peace and Living' คือชื่อของเดฟฯ เจ้าของโครงการนี้ อาจจะไม่ได้ชื่อใหญ่ เจ้าดัง แต่ประสบการ์เพียบ ขายโครงการมาหลายสิบปี
ผมแอบไปดูโครงการ ‘Cher งามวงศ์วาน – ประชาชื่น’ ในวันที่เค้า Pre-Sale 15-16 ส.ค. 63 ที่ผ่านมา และตกใจมาก เพราะคนเยอะสุดๆ!!! ถึงผมจะมารู้ทีหลังว่าเค้ามีการจับฉลากบ้านราคาพิเศษวันละหลังก็ตาม แต่ดูแล้วคนก็ไม่ได้สนใจประเด็นนั้นเป็นหลัก ประมาณว่าได้ก็ดี ไม่ได้ก็จองหลังอื่นอยู่ดี
วันนั้นทราบจาก Sale ว่า 'เฟสแรก 30 หลัง ที่จะพร้อมโอนเดือน ก.ย. 63 ขายหมดเลยในวันแรก!!!!' โว้ววววว
ผมพยายามจับจุดเด่นของโครงการ ‘Cher งามวงศ์วาน – ประชาชื่น’ ว่าคืออะไร?
ในแง่ของ Product มีอยู่ 2 ประการก็คือ การใช้อิฐแดงในการก่อสร้าง และ การลงเสาเข็มไว้รองรับการต่อเติมหลังบ้าน (บ้านจะได้ไม่ทรุด)
ในแง่ของราคาก็คือ ราคาไม่แพงเกินไป เรตราคา 3 ล้านกว่าๆ ถือว่าโอเคสำหรับย่านนี้
เมื่อ 2 P (Product และ Price) มันตอบโจทย์ Place ทำเลโดนใจ และอาจจะดึงดูดด้วย Promotion อีกสักหน่อย ดีครบ 4 P แค่นี้ก็ขายดีแล้ว
ผมได้มีโอกาสคุยกับพนักงานของโครงการ ผมรู้สึกว่าบริษัทนี้ดูอบอุ่นนะ เหมือนทำธุรกิจแบบค่อยเป็นค่อยไป ใส่ของดีให้ลูกค้า ไม่หวือหวา รูปแบบอาจจะไม่โฉบเฉี่ยวเหมือนโครงการเจ้าใหญ่ๆ แต่เน้นการอยู่ได้จริง เช่น การใช้อิฐมอญแดง หรือ การลงเสาเข็มหลังบ้าน อย่างที่บอกไว้ข้างต้น
ส่วนกลางอาจจะไม่ได้วิลิศมาหรา แต่ก็มีครบทั้ง สระว่ายน้ำ Fitness
‘Cher งามวงศ์วาน – ประชาชื่น’ แบบบ้านมีแค่ 2 แบบ ไม่ปวดหัว
1. Mono: ทาวน์โฮม 2 ชั้น ที่ดินเริ่มต้น 16.8 ตารางวา พื้นที่ใช้สอย 97 ตารางเมตร หน้ากว้าง 5.20 เมตร 3 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ 1 ที่จอดรถ ราคาเริ่มต้น 3.27 ล้านบาท
2. Duo: ทาวน์โฮม 2 ชั้น ที่ดินเริ่มต้น 18.5 ตารางวา พื้นที่ใช้สอย 125 ตารางเมตร หน้ากว้าง 5.70 เมตร 4 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ 2 ที่จอดรถ ราคาเริ่มต้น 3.77 ล้านบาท
ส่วนกลางเป็น Clubhouse 2 ชั้น มี สระว่ายน้ำ, Fitness, สนามเด็กเล่น และ พื้นที่สีเขียว
โครงการวางเป้าหมายกลุ่มลูกค้าไว้เป็น ‘First Jobber’ อาจจะมีครอบครัวแล้วก็ได้ แต่เริ่มแยกออกมาอยู่กันเองแล้ว ตอนเช้าก็ขับรถออกไปขึ้นทางด่วนไปทำงานกลางเมืองได้ หรือวันไหนอยากจะใช้รถไฟฟ้า ก็ต่อสองแถวหรือพี่วินออกมาขึ้น ‘MRT สีม่วง’ ที่ปากซอยศิริชัยได้เช่นกัน จะเข้าห้างก็อยู่ไม่ไกล ‘The Mall งามฯ’ โฉมใหม่ไฉไลเป็นบ้า มีเกือบทุกอย่างที่ห้างกลางเมืองมี
ในฐานะ ‘ชาวนนทบุเรี่ยน’ ผมคิดว่าทำเลตรงนี้น่าสนใจมาก คนนนทบุรีก็น่าจะสนใจเช่นกัน สังเกตได้จากวันที่ผม Post ครั้งแรกวันงาน Pre-Sale ก็มีแฟนเพจมา Tag คนอื่นให้มาดูโครงการหลายคอมเมนท์เลย นั่นแปลว่าทำเลและราคาโดนใจหลายคน ส่วนเรื่อง Product จะเหมาะกับ Lifestyle หรือเปล่า ก็เป็นเรื่องที่ต้องมาพิสูจน์ด้วยตัวเอง เข้ามาดูห้องตัวอย่างกันได้ทั้ง 2 แบบเลยนะ Sale อัธยาศัยดีทุกคน
พิกัด คลิกที่นี่
Tag : Cher | งามวงศ์วาน – ประชาชื่น | Peace and Living
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ