ไม่ได้หนีไปดื่มอะไรมานาน จนพี่ที่รู้จักกันส่ง Link ร้านกาแฟร้านหนึ่งมาให้
ผมลองดูคร่าวๆ แล้วรู้สึกว่าร้านนี้มันน่าสนใจและท่าทางจะ "มีของ" มากทีเดียว
หาข้อมูลต่อดูก็พบว่าร้านนี้เป็นร้านกาแฟสุดฮิตในย่านพญาไทที่ใครต่อใครเขารู้จักกันมานานแล้วล่ะ
อันที่จริงตัวร้านก็ย้ายโลเคชั่นมาหลายครั้งหลายหนแล้ว แต่นั่นเป็นเพราะต้องการจะขยับขยายร้าน จากคาเฟ่เล็กๆ ให้กลายเป็นคาเฟ่ที่มีขนาดใหญ่ขึ้นเพื่อรองรับความนิยมที่เพิ่มขึ้นของตัวร้านนั่นเอง
พูดถึงตรงนี้ ใครที่อยู่ย่านพญาไทน่าจะร้องอ๋อกันแล้ว
ร้านที่ว่ามีชื่อเรียบง่ายว่า "Factory Coffee" ครับ
และที่บอกว่าโรงงานกาแฟย่านพญาไทชื่อดังเจ้านี้เค้ามีของนั้นก็ไม่ได้อวยกันเว่อร์นะ เพราะที่นี่เค้าครีเอทกาแฟรสใหม่กันมาเรื่อยๆ และพรีเซ้นส์เราในรูปแบบของค็อกเทลที่มีกาแฟเป็นวัตถุดิบหลักในการปรุงรสครับ
ยิ่งไปกว่านั้นคือบาริสต้า
ผมรู้มาว่า "Factory Coffee" เป็นหนึ่งในร้านที่รวมเอาบาริสต้ามือรางวัลมาไว้ที่นี่เพียบเลย มีทั้งระดับแชมป์ประเทศไทย และบาริสต้าที่ได้ไปยืนบนเวทีแข่งขันระดับโลกมาแล้ว
อันดับที่ดีที่สุดตอนนี้ที่เค้าทำได้คืออันดับที่ 13 ของโลกในการแข่งขันบนเวที WBC หรือ World Barista Championship 2018 ครับ
ผมเองก็ยังไม่เคยลองลิ้มชิมรสกาแฟร้านเค้าเลยสักหน ทั้งที่โลเคชั่นก็อยู่ไม่ไกลจากออฟฟิศเลยนะ พอเห็นอย่างนี้แล้วก็เลยรู้สึกสนใจ สรุปก็โอเค ไปกันสหาย
ตัวร้านอยู่ไม่ไกลจากสถานีบีทีเอสพญาไทครับ อยู่ตรงโซนบริเวณแอร์พอร์ตลิงค์พญาไท เดินเข้าซอยมาอีกนิดเดียวเท่านั้น
นับว่าชาญฉลาดอยู่ไม่น้อยนะในเรื่องโลเคชั่น เพราะผมรู้สึกว่าร้านกาแฟที่ติดถนนและมีรถวิ่งผ่านไปผ่านมาตลอดเวลานั้นมันชวนให้เสียอรรถรสในการดื่มกาแฟไปเสียหน่อย
ร้านนี้ถ้ามองจากด้านนอกตัวร้านไม่ได้โดดเด่นอะไร แต่ต้องยอมรับว่าคนเยอะ ทั้งไทยและเทศ ผมรู้มาว่าร้านนี้นักท่องเที่ยวโซนจีน ญี่ปุ่น เกาหลีนั้นนิยมมากันมาก (เจ้าของร้านเค้าก็มีแพลนจะขยายสาขาไปต่างประเทศด้วยเหมือนกัน)
ด้านในตกแต่งร้านแบบสไตล์ลอฟต์เท่ๆ ดูเป็นลุคขรึมๆ แมนๆ คล้ายโรงงานเก่า มีเฟอร์นิเจอร์ไม้ คอนกรีตขัดมัน กับการหยิบจับโครงสร้างสายไฟทั้งหลายมาใช้ในการตกแต่ง เน้นสเปซภายในร้านแบบโปร่งโล่งพร้อมบาร์ขนาดใหญ่ให้ลูกค้าสามารถมองบาริสต้าชงกาแฟได้เพลินๆ
ถึงเวลามาลิ้มชิมรสกาแฟของบาริสต้ามือรางวัลระดับโลกกันบ้างแล้ว กาแฟนี่นับได้ว่าเป็นจุดเด่นของร้านเลยนะ ซึ่งร้านนี้เค้าเลือกเสิร์ฟ Creative Coffee ที่นำเอากาแฟเมนูคลาสสิคที่เราคุ้นเคยกันมาสร้างสรรค์ให้เป็นเมนูใหม่น่าลองได้อารมณ์คล้ายการจิบม็อกเทลเบา อิอิ
แต่ละเมนูของเค้าก็น่าสนใจมากครับ ผมเองก็เลือกไม่ถูกว่าจะจิ้มตัวไหนมาลองดี
หลังจากคิดอยู่นานก็เอาล่ะ เลือกเป็นตัวนี้แล้วกัน “Phayathai” ชื่อมันเข้ากับโซนนี้ดี 5555
กาแฟตัวนี้พิเศษเวลาเสิร์ฟครับ เสิร์ฟอลังการกว่าทุกเมนูที่สั่งมาในวันนี้เพราะเค้ายกมาจัดแจงกันให้ถึงโต๊ะเลย ตัวเครื่องดื่มเป็นเอสเพรสโซ่เย็นกับโทนิค เวลาดื่มจะได้กลิ่นหอมของเลมอนกับรสหวานนิดๆ จากไซรัป ไม่มีรสกาแฟจ๋าอะไรแต่ดื่มแล้วสดชื่นมาก ส่วนตัวผมชอบเลยล่ะ แนะนำๆ
กาแฟอีกตัวที่ขอชิมแต่เป็นเครื่องดื่มร้อนเหมาะกับอากาศเย็นๆ ช่วงฝนตกเดี๋ยวนี้มากครับกับ "Factory White" มีให้เลือกแบบ 10oz กับ 6oz เป็นกาแฟรสอ่อนๆ นุ่มๆ เหมาะกับสาวๆ แต่เพราะมันเป็นครีมมี่เสียหน่อยดังนั้นถ้าเลือกดื่มแบบ 10oz ช่วงท้ายบางคนอาจจะเอียนนิด ถ้าเลือกแบบ 6oz น่าจะอยู่ในระดับที่พอดีกว่าครับ
ส่วนใครดื่มกาแฟไม่ได้ ที่มีก็มีพวกมัทฉะกับโกโก้ด้วยนะ เพลนๆ เลยก็ "Matcha Frappe" ครับ ผมเห็นว่าเนื้อเนียนมากนะ พอลองแล้วก็ตรงปกเชียว เนียนกริบ มีความครีมมี่ดื่มง่าย รสชาติเข้มข้นดีครับ ส่วนผสมทั้งหลายเค้าก็คำนวณมาแล้วว่าไม่เป็นปัญหาต่อสุขภาพเรา ดื่มได้เพลินๆ
ด้านขนมก็มีให้เลือกเยอะอยู่แต่จะเน้นไปที่พวกครัวซองต์มากกว่า ตอนที่ไปมีเค้กอยู่สองแบบ แต่ที่เลือกมาเป็นพายแอปเปิ้ลครับ ไม่ผิดหวังที่เลือก ทุกคนชอบเลยแหละ ไม่หวานมาก เนื้อแอปเปิ้ลเต็มคำ หม่ำแวบเดียวหมด แหะๆ
สรุปเลยคือผมว่ากาแฟเค้าดีจริง แต่มีเมนูแปลกๆ ชื่อเท่ๆ หลายเมนู ดังนั้นเลยคิดว่าเดี๋ยวคงต้องแวะมาซ้ำกันบ่อยๆ แล้ว
ตัวร้านมีคนเข้าตลอดเวลา ช่วงไพรม์ไทม์น่าจะเยอะกว่านี้ แต่จำนวนที่นั่งก็แบ่งเป็นสัดส่วนเพียงพอต่อจำนวนลูกค้าอยู่นะเท่าที่กะเอาจากสายตา
เอาเป็นว่าใครที่อยากดื่มด่ำกับรสกาแฟดีใกล้บ้าน เดินทางสะดวก ก็ลองแวะไปที่ "Factory Coffee" กันได้นะครับ ได้ชิมกาแฟแปลกใหม่ทุกวันไม่มีเบื่อเลย
หรือใครที่มาชิมกาแฟที่ร้านแล้วติดใจ อยากจะซื้อกลับไปดื่มที่บ้านหรือเอาไปฝากเพื่อนฝากฝูง ที่ร้านเค้ามี Cold Brew แบบบรรจุขวดขายด้วย ซื้อหากลับไปกันได้นะเกลอ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ