BTS : สายหยุด / /
21 Aug 2020 14:44
ปล่อยของมาเรื่อย ๆ อย่างต่อเนื่องเลยทีเดียวสำหรับพี่สิบหมื่น ที่ล่าสุดก็แอบกระซิบบอกมาว่า “เดอะเบส สะพานใหม่” เตรียมโอนแล้วน้าาา
จากที่ผมลองสอบถามเค้าดูแล้วยอดก็น่าสนใจเอาเรื่อง เพราะทางพี่สิบหมื่นเค้าสำรวจมาแล้วว่าดีมานด์ย่านสะพานใหม่เติบโตสูงเฉลี่ยปีละ 30% เลยทีเดียว
ทำให้หลายคนต่างจับตา แล้วก็ยกให้ ‘สะพานใหม่’ กลายเป็นทำเลขึ้นแท่นทำเลศักยภาพแห่งอนาคต เพราะอีกไม่นานโครงการรถไฟฟ้าส่วนต่อขยายสายสีเขียวก็จะเปิดให้บริการถึงโซนนี้แล้วด้วย!!!
ที่สำคัญที่ทำให้สถานีรถไฟฟ้าส่วนต่อขยายสายสีเขียวโซนนี้น่าจับตาขึ้นอีกระดับก็คือเค้ารองรับส่วนเชื่อมต่อสายสีชมพูและสนามบินดอนเมืองเฟส 3 ในอนาคตด้วย
เป็นที่มาของ “เดอะเบส สะพานใหม่” ที่สานต่อความสำเร็จแบรนด์ ‘เดอะเบส’ ด้วยแนวคิด “Mark my Base” นั่นเอง
นอกจากนี้เค้ายังชูคอนเซ็ปท์การออกแบบเอาใจคนรุ่นใหม่ “เติมเต็มชีวิตทุกมุม... ให้สมบูรณ์แบบ” ด้วยส่วนกลางจัดเต็ม 3 ไร่ ครบทั้ง Club House, Co-working space, และ Panaramic Gym 24 ชม.!!!
และที่น่าสนใจสุดก็คือราคาเค้ามาแบบกำลังดี เริ่มต้นเพียง 2.59 ล้านบาทเท่านั้นเองนะเออ
ตัวโครงการตั้งอยู่สถานีรถไฟฟ้าที่ “สถานีสายหยุด” มีจำนวนยูนิตพักอาศัยทั้งหมด 820 ยูนิต มูลค่าโครงการกว่า 2,800 ล้านบาท
ท้ายสุด... ผมแอบสืบมาแล้วว่าล่าสุดเค้ามียอดขายไปแล้วกว่า 80% ของจำนวนห้องที่เปิดขายไปก่อนหน้านี้นะ ถ้าใครยังลังเลแล้วอยากให้ติดดอยของเราสำรวจโครงการนี้อีกครั้งก็อย่าลืมไลค์ให้กำลังใจกันเยอะ ๆ น้าาา :)
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ