ไตรมาส 3 เป็นอีกช่วงลุ้น ๆ ของแต่ละบริษัทอสังหา อย่างเนอวานา ไดอิ ที่ลุ้นหลังโอนกรรมสิทธิ์มากขึ้น แง้ม ๆ ว่าจะเล็งเปิดตัวโครงการบ้านเดี่ยวสองชึ้นช่วงปลายสิงหานี้ด้วย
ปลายเดือนสิงหาคมนี้ เค้าเตรียมเปิดตัวโครงการบ้านเดี่ยว 2 ชั้น Nirvana Element Bangna จำนวน 156 ยูนิต มูลค่าโครงการประมาณ 2,400 ล้านบาท ราคาขายตั้งแต่ 8-20 ล้านบาท เป็นโครงการที่ 2 ของโซน Bangna Township
ทยอยรับรู้ยอดขายรอโอน (Backlog) ทั้งจากการพัฒนาอสังหาและงานบริการก่อสร้าง รวม 1,885 ล้านบาทอย่างต่อเนื่อง อีกทั้ง ยอดขายสินค้าพร้อมโอนใหม่ในไตรมาส 3/2563 อาจสามารถโอนกรรมสิทธิ์ได้ทันทีอีกด้วย ยังได้ปัจจัยบวกจากยอดขาย (Pre-Sale) โครงการ บันยันทรี เรสซิเดนซ์ ริเวอร์ไซด์ กรุงเทพฯ ที่จะเกิดขึ้นใหม่ ซึ่งถือเป็นโครงการที่มีมาร์จิ้นสูง หากสามารถโอนกรรมสิทธิ์ได้เยอะจะช่วยหนุนกำไรให้ดีขึ้นตั้งแต่ไตรมาส 3/2563 เป็นต้นไป
ปัจจุบันบริษัทมีที่ดินเปล่า (Land bank) ในมือรวมประมาณ 5 แปลง จำนวน 278.70 ไร่ เป็นที่ดินบนถนนกรุงเทพกรีฑาตัดใหม่เป็นหลัก จำนวน 209.70 ไร่ เพื่อเตรียมพัฒนาโครงการใหม่ 7-8 โครงการ ซึ่งปัจจุบันได้มีการพัฒนาโครงการไปแล้วประมาณ 4 โครงการ
Tag : เนอวานา ไดอิ | Nirvana Daii |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ