ช่วงนี้ผมเห็นกระแสซีรีส์เรื่องหนึ่งผ่านหูผ่านตาบ่อยมากกกก
เป็นซีรีส์แนวผีๆ ของทางเกาหลีครับ ลงฉายในสตรีมมิ่งอย่าง Netflix มาในรูปแบบของเรื่องสั้นเป็นตอนๆ ไป เฉลี่ยอยู่ที่ตอนละประมาณ 8-10 นาทีเท่านั้น
ใช่ครับ 8-10 นาทีเท่านั้น!
ผมเห็นผ่านตาเยอะ แถมชื่อหนังมันดูคุ้นหูเหลือเกิน ก็เลย เอาวะ มาลองกันสักตั้ง
ซีรีส์เรื่องที่ว่านี้คือ "Goedam ผีบ้าน ผีเมือง" ครับ
ให้เวลาคิดนิดว่าคุ้นหูเพราะอะไร ไม่ใช่ผีบ้านผีเรือนนะ คือถ้าคิดไม่ออกแนะนำให้ลองเข้าเว็บคอนโดติดดอยดูครับ จะเจอหมวดหนึ่งชื่อ "มีบ้านมีเรือน" อ้าว แกงตัวเองอีก ตึ่งโป๊ะ!
เอาน่า มุกห้าบาทสิบบาทก็ยอมๆ ให้เล่นกันหน่อยเหอะนะ 55555
คืองี้ ผมกดเข้าแอพ Netflix แล้วก็เสิร์ชหาซีรีส์เรื่องนี้ดู จากนั้นก็พบว่าเจ้าซีรีส์เรื่องนี้แต่ละตอนมันสั้นจริงๆ อย่างที่บอกไปครับว่าเฉลี่ยอยู่ที่ตอนละประมาณ 8-10 นาทีเท่านั้น มากสุดเหมือนเป็นตอนสุดท้ายได้ มี 15 นาที เป็นแกะดำของฝูง
ส่วนตัวก็เริ่มกังขาแล้วล่ะ ว่าซีรีส์จบในตอนแถมตอนละสั้นๆ แบบนี้มันจะสนุกเหรอ (ฟะ) ยิ่งเป็นหนังผีที่มันต้องมีการปูสตอรี่ให้คนดูเข้าใจด้วยมันยิ่งดูไม่สมเหตุสมผลเอาเสียเลยนะ
แต่สุดท้ายก็มาลองนั่งดูกัน
ซีรีส์เรื่องนี้ชื่อเต็มๆ ของมันคือ "도시괴담" แปลได้ตรงตัวแบบสละสลวยเลยคือ "ตำนานผีเมือง" ซึ่งพล็อตก็ตามนั้นแหละครับ เป็นเรื่องเล่าเกี่ยวกับผี อารมณ์แบบตำนานเมืองอะไรทำนองนี้
เดี๋ยวมาดูกันคร่าวๆ ว่าแต่ละตอนมีเนื้อหาประมาณไหน
EP.01 Crack
พูดถึงนักเรียนหญิงคนหนึ่งที่แอบมาสูบบุหรี่คนเดียวในห้องน้ำ จากนั้นก็ได้พบกับเรื่องลึกลับในห้องน้ำหญิง พล็อตยอดฮิตและเป็นตำนานขึ้นหิ้งของเกาหลีเลย ใครชอบ Jump scare เรื่องนี้คือจัดมาให้แบบถี่ๆ ครับ
EP.02 Destination
เป็นเรื่องราวของโชเฟอร์แท็กซี่กะดึก ขอแวะจอดข้างทางเพื่องีบเอาแรง แต่เขาก็ได้พบกับหญิงสาวลึกลับที่ให้ไปส่งที่โรงแรมหน่อย ซึ่งระหว่างทางคุณพี่โชเฟอร์ก็จะได้เจอกับเรื่องหลอนๆ ตอนนี้ดูเพลินๆ ครับ ตัวพล็อตก็ไม่มีอะไรยุ่งยาก
EP.03 Special Guest
ตอนนี้อิงความเป็นสมัยนิยมขึ้นมานิดคือเกี่ยวกับโซเชียลมีเดีย หญิงสาวคนหนึ่งเจอเรื่องสยองขวัญในขณะที่กำลังไลฟ์วิดีโอเซย์เฮลโหลกับแฟนๆ ตอนนี้ผมค่อนข้างชอบนะเพราะมันดูสมัยนิยมดี
EP.04 Curiosity
พูดถึงนักเรียนคนหนึ่งที่แกล้งเอาตุ๊กตาของเพื่อนอีกคนไปซ่อน ซึ่งการแกล้งเล่นๆ ครั้งนี้ดันทำให้เพื่อนไปเจอเรื่องสยองของจริงเอาเสียได้ เรื่องนี้ก็นับว่าโอเคครับ
EP.05 Red Shoes
เรื่องของครูคนหนึ่งกับนักเรียนที่สูญเสียเพื่อนรักไปจากอุบัติเหตุ ซึ่งเพื่อนของนักเรียนคนนี้ตายไปแบบร่างขาดครึ่งท่อนเลย ตอนนี้มาพร้อมความเลือดสาดและความอี๋ๆ อยู่บ้างนะ
EP.06 Dimension
ตำรวจคนหนึ่งทำคดีคนเสียชีวิตในลิฟต์ แล้วจากนั้นก็ไปเจอเรื่องเล่าในอินเทอร์เน็ตที่บอกว่าไอ้เจ้าลิฟต์ตัวนี้มันเชื่อมไปอีกโลกหนึ่งได้ ตอนนี้หลอนและเลือดสาดครบรสครับ
EP.07 Threshold
คุณพ่อคนหนึ่งกับความลึกลับของยันต์และธรณีประตู ตอนนี้ไม่รู้จะเล่ายังไงดี ไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไร เป็นตอนที่สั้นและมีความอีหยังวะมากๆ 55555
EP.08 Birth
ร่างทรงหญิงที่จับเด็กมาขังและอดอาหารเพื่อฆ่าเอาวิญญาณมารับใช้ตัวเอง เป็นตอนที่ยาวที่สุดหลุดธีมเพื่อน ถ้ามีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับพิธีกรรมความเชื่อของเกาหลีบ้างก็จะรู้สึกเข้าถึงได้ครับ ถ้าไม่ก็บ้ายบาย
สรุปคือเป็นซีรีส์ผีที่รวมเรื่องสั้น 8 ตอน ตอนละสั้นๆ เน้นความเดินเรื่องไว รวบรัด ไม่เยิ่นเย้อ ใครอยากเห็นผีก็จะได้เห็นผี ใครอยากตกใจก็จะได้ตกใจ เน้นภาพความสยองที่รุนแรงจัดๆ สะใจสายโหด
แต่ว่า! ส่วนตัวผมไม่ชอบเท่าไหร่ และหลายๆ คนก็บอกว่ามันงงไป ไม่เข้าใจบริบทหลายๆ อย่าง เฮ้อออ
ที่สำคัญคือจุดอ่อนของเรื่องอยู่ที่เทคนิคพิเศษที่ใช้ เพราะมันไม่เนี้ยบเลย เป็นงานเอฟเฟ็คต์หยาบๆ หน่อย ซีจีไม่ได้เว่อร์วัง เมกอัพก็ไม่ได้เนียนอะไร คอหนังผีอาจจะขัดใจอยู่บ้างครับ
ก็นะ ในความคิดผมหนังผีนี่มันต้องเสียเวลาปูเรื่องกันนิดหน่อย ค่อยๆ ใส่ความหลอนเพิ่มเลเวลไปทีละนิดๆ มันถึงจะรู้สึกตื่นเต้น เป็นเหมือนการดึงอารมณ์ให้เราค่อยๆ รู้สึกร่วมไปด้วยอ่ะ
แต่ใครที่อยากหาอะไรสยองๆ แบบรวบรัดรวดเร็วไม่อยากรอปูเรื่องแล้วก็ดูได้นะครับ ใครหาอะไรดูแก้เซ็งในเวลาสั้นๆ ไม่ได้คิดมากก็ดูได้เหมือนกัน แม้หนังจะมีจุดอ่อนอยู่หลายอย่าง แต่เก็บไว้ดูตอนกลางคืนก็น่าจะฟินดี (เอ๊ะ?)
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ