BTS : สะพานตากสิน / /
04 Sep 2020 15:38แวะเวียนมาอีกครั้ง กับคอนเทนต์ติดดอยคอยดื่ม (แอบดื่มบ่อยนิดนึง อิอิ) วันนี้พามานั่งจิบกาแฟกันที่ร้าน Sarnies Bangkok จากร้านขายของเก่าอายุ 150 ปีสู่คาเฟ่สไตล์แอนทีค ตั้งอยู่ในซอยเจริญกรุง 44 ไม่ไกลจาก BTS สะพานตากสินนี่เอง
จริง ๆ ต้องออกตัวก่อนล่วงหน้าเลยว่า ร้านนี้เป็นอีกร้านที่ไม่ได้ตั้งใจจะมาตั้งแต่แรกครับ ผมตั้งใจจะไปทานอีกร้าน ซึ่งอยู่ในซอยเดียวกันนี่แหละ
แต่ด้วยความเฟล ก้าวเท้าผิดข้าง วันที่ผมไปร้านที่ตั้งใจจะไปกินจริง ๆ ดันปิดซะงั้น... แต่หันไปเจอ Sarnies Bangkok พอดิบพอดี ซึ่งเป็นร้านที่มีเครื่องดื่มอย่างกาแฟเหมือนกัน ซึ่งไหน ๆ ก็มาแล้ว เสียเที่ยวจากร้านนั้นเลยขอแวะร้านนี้หน่อยเป็นไง เพราะจากที่เห็นร้านก็สวยใช่ย่อยแฮะ
ยังไม่ทันจะได้เข้าไปในตัวร้าน มองจากภายนอก ตามประสาคนที่ไม่ได้รู้เรื่องสถาปัตยกรรมอะไรมากนัก เห็นอะไรแนว ๆ นี้ก็นึกถึงความลอฟท์หรือความแอนทีค คิดว่ามันคงไม่หนีไม่จากแนว ๆ นี้หรอกมั้ง ร้านสวยงามน่านั่งและมีเหล่าคาเฟ่ฮอปเปอร์เรียงรายถ่ายรูปกันไม่น้อย
เดินเข้ามาในร้าน ลูกค้าค่อนข้างเยอะแฮะ ทางร้านจะมีด้วยกัน 2 ชั้น ซึ่งวันนั้นที่ผมไปเนี้ย บริเวณชั้นล่างเต็มทุกโต๊ะแล้ว เลยถูกเชิญให้ขึ้นไปยังชั้น 2
อันนี้แอบนอกเรื่องนิด ผมค่อนข้างประทับใจการบริการของร้านนะ เหล่าพนักงานบริการดีมาก ๆ เพราะขั้นสองอาจจะยังไม่สะดวกนัก ทางร้านไม่ได้เปิดแอร์ทิ้งเอาไว้ก่อนหน้านี้ ประกอบกับเวลานั้นเป็นช่วงเที่ยง ซึ่งเอาจริง ๆ ถึงมันจะส่วนตั๊วส่วนตัวเพราะมีเพียงแค่โต๊ะผมโต๊ะเดียว แต่เวลานั้นมันไม่น่านั่งสุด ๆ เลย ผมดูเมนูสักพัก พนักงานก็รับกระวีกระวาดเรียกลงไปนั่งที่ชั้นหนึ่งทันที บอกว่าโต๊ะว่างแล้ว เราสามารถลงไปได้ ดูเป็นเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ นะ แต่ประทับใจแฮะ
ผมหาข้อมูลของร้านหลังจากสั่งเมนูเสร็จเรียบร้อย ทราบมาว่า Sarnies เป็นร้านกาแฟชื่อดังจากสิงคโปร์ซึ่งมีความโดดเด่นในเรื่องของกาแฟมาก ๆ นำเข้ากาแฟมาจากทั่วทุกมุมโลกไม่ว่าจะเป็นชิลี เอลซัลวาดอร์ และจากภาคเหนือของไทยเรานี่แหละ
อย่างที่บอกตอนต้น ผมมองว่าทางร้านออกแบบและตกแต่งให้คาเฟ่ออกมาในสไตล์ลอฟท์ เพราะตัวผนังของร้านมีความปูนเปลือย มีอิฐเก่า ๆ มาเสริม จากที่หาข้อมูลมาทางอินเตอร์เน็ตทราบว่าแต่เดิมมันเคยเป็นร้านขายของเก่าอายุอานามเก่าแก่ราวศตวรรษครึ่ง ซึ่งร่องรอยความเก่า และเค้าโครงแบบเดิมอยู่เลยนะ
มาดูในส่วนของเมนูกันบ้างดีกว่า ผมสั่งไปเครื่องดื่มไป 3 แก้ว...ไม่ต้องตกใจครับผมไม่ได้ไปคนเดียว 5555 กับขนมอีกหนึ่งเมนู เป็น Orange mocha , Iced coconut long black และอีกแก้วผมจำชื่อไม่ค่อยได้ น่าจะเป็น Cookie dough coffee (อันนี้ไม่แน่ใจนะ) ส่วนขนมคือ Coffee cream caramel ทุกเมนูล้วนแล้วแต่เป็นซิกเนเจอร์ของร้านเลยนะ
Orange mocha แก้วนี้เป็นเอสเปรสโซ่ที่มาพร้อมซอสช็อกโก้โฮมเมดและมีความเปรี้ยวของส้มผสมอยู่เล็กน้อย เมนูขึ้นหิ้งของร้าน รสกาแฟระดับกลาง ๆ ไม่ได้เข้มมากนัก มีความหวานของช็อกโกแลตมาตัดลิ้นพอกรุบกริบ ไม่แปลกใจที่เป็นเมนูยอดนิยมครับ สดชื่นมาก ๆ ผมว่าคนที่ดื่มกาแฟไม่เก่งก็น่าจะชอบเหมือนกันนะ
Iced coconut long black หน้าตาเมนูดูซัมเมอร์สุด ๆ เมนูนี้ก็ตามชื่อแหละ กาแฟดำกับมะพร้าว ด้านบนเค้าจะมีท็อปปิ้งเป็นมะพร้าวเผาโรยมาด้วย ผมหยิบเข้าปากเป็นขนมเลย ในแก้วจะมีเนื้อมะพร้าวมาด้วยนะ แต่เหมือนรสกาแฟไม่น่าจะเป็นแนวผมแฮะ แอบรู้สึกขมไปหน่อย หลายคนอาจจะบอกว่า "เห้ย มันก็แน่สิฟร๊ะ ก็เอ็งสั่งกาแฟดำ" ซึ่งก็จริงแฮะ มันคือกาแฟดำที่เราไม่น่าจะคาดหวังรสชาติอื่นนอกจากความเข้มและขมของกาแฟ
ซึ่งไอเราก็นึกว่าจะได้ความหวานของมะพร้าวมาหน่อย แต่ผิดคาดแฮะ เพราะเค้าใช้นำมะพร้าวสดจากลูกไม่ผสมน้ำตาล เราจึงได้รสเปรี้ยวแบบธรรมชาติของน้ำมะพร้าวสดจากลูกและเมล็ดกาแฟคั่วเองจากแก้วนี้แทน ดังนั้นขอสรุปว่าเหมาะกับสายเข้ม คอกาแฟหนัก ใครดื่มกาแฟไม่ค่อยเก่งนักแนะนำให้เป็นอีกเมนูโลดฮะ
Cookie dough coffee (ไม่แน่ใจชื่อเมนู) ท้าวความก่อน ที่บอกว่าไม่แน่ใจในชื่อเมนู เพราะมันเป็นเมนูนี้ไม่ได้ตั้งใจสั่ง5555 ทีแรกพวกผมสั่ง Banana Peanut butter Shake ไปแต่วันนั้นกล้วยมันหมดน่ะสิ ก็เลยสั่งเมนูนี้มาแทน
ไอเราก็ลืมชื่อเมนู รู้แค่มีคุกกี้โด เป็นเมนูปั่น เข้าเรื่องรสชาติกันดีกว่า อย่างที่บอกว่าเมนูนี้ไม่ได้ตั้งใจจะสั่งมาแต่แรก แต่รสชาติที่ได้มานั้น ผิดคาดแฮะ อร่อยมากกก
ทุกคนลงความเห็นว่า ให้แก้วนี้ชนะเลิศ เพราะทุกอย่างลงตัวมาก ๆ อารมณ์คล้าย ๆ กาแฟปั่นผสมคุกกี้โดและช็อกโกแลต (มีซอสช็อกโกแลตแบบโฮมเมดผสม) เพื่อนผมพูดเล่น ๆ ว่านี่มันกาแฟเด็กน้อย เพราะคนไม่ทานกาแฟก็สามารถทานได้ รสชาติกาแฟเบา แต่ก็ยังพอรู้รสอยู่นะ ใครดื่มกาแฟไม่เก่งหรือชอบเมนูปั่นหากแวะมาเยือนที่ร้าน ผมขอแนะนำเมนูนี้มาก ๆ ครับ
Coffee cream caramel เสริมขนมอีกนิด อันนี้พวกผมเห็นพ้องต้องกันว่าอร่อยมาก เอาไปสิบกะโหลก มันดีมาก ๆ เนื้อสัมผัสให้อารมณ์คล้าย ๆ พุดดิ้ง เค้าบอกว่ามันคือคาราเมลไร้กลูเตนนะ ถูกโรยด้วยเอสเปรสโซ่มีเปลือกส้มเชื่อมเป็นท็อปปิ้งด้านบน ซึ่งทุกอย่างลงตัวสุด ๆ ครับ
เห็นเป็นร้านกาแฟ คาเฟ่สวย ๆ อย่างนี้ เค้าไม่ได้ขายแค่กาแฟและขนมเท่านั้นนะ ที่นี่เค้ายังเสิร์ฟอาหารสไตล์ Comfort Food อีกด้วย ไม่ว่าจะเป็น Salted Egg หรือพาสต้าซอสไข่เค็มที่เค้าบอกว่าเป็นเมนูที่ออกมาเพื่อเอาใจคนไทยโดยเฉพาะ หรือ Grain Bowl สลัดสำหรับชาววีแกน ที่ส่วนผสมในจานนี้มีทั้งควินัว มะเขือเทศเชอร์รีย่าง, Sauteed Mushrooms, ผักดองต่าง ๆ, Baby Spanich Seeds, รากบัวกรอบ แล้วโรยด้วย Tahini Dressing
จริง ๆ เมนูยังมีอีกเยอะครับ จำได้ไม่หมดจริง ๆ ทั้งคาว หวาน หรือเครื่องดื่มทั้ง Coffee และ Non coffee เยอะมาก ๆ
นอกจากเมนูจะเยอะแล้ว การตกแต่งของร้านยังสวยงามมาก ๆ นะ ตลอดเวลาที่ผมนั่งทานอยู่ ลูกค้าของเค้าแวะเวียนเข้ามาอย่างไม่ขาดสาย เป็นเครื่องพิสูจน์คุณภาพของร้านได้เหมือนกันนะ
ใครสนใจหรือกำลังหาร้านอาหารอร่อย ๆ บรรยากาศดี ๆ แนะนำครับ Sarnies Bangkok อีกร้านคาเฟ่สไตล์แอนทีค ที่คอกาแฟหรือนักชิมต้องไม่พลาด
เดินทางง่ายมาก ๆ ลงรถไฟฟ้าBTS สถานีสะพานตากสิน เดินตรงมาทางฝั่งโรบินสัน เลยไปอีกนิดหน่อยก็จะเจอซอยเจริญกรุง 44 เลี้ยวเข้าไปจะเจอร้าน Sarnies Bangkok ตั้งเด่นเป็นสง่าเลย ใครที่เคยไปมาแล้ว มาแนะนำเมนูผมได้นะ เพราะคิดว่าเดี๋ยวผมคงต้องมีไปซ้ำอีกแน่นอน5555
ขอขอบคุณภาพบางส่วนจาก Facebook Fanpage : Sarnies Bangkok
Tag : Sarnies Bangkok | คาเฟ่เจริญกรุง | ติดดอยคอยดื่ม
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ