BTS : สายหยุด / /
09 Sep 2020 16:41"Origin" นั้นเป็น Developer ที่ผมเป็น FC มานาน ตั้งแต่สมัยยังลุยตลาด "Blue Ocean" จนอาจนับได้ว่าเป็นจ้าวยุทธจักรเลย
เนื่องเพราะเป็นเจ้าที่มักมีแบบแปลนห้องใหม่ๆออกมาเสมอ จนเจ้าอื่นๆต้องเดินตามอยู่บ่อยครั้ง
อย่างห้องประเภท "Plus" ห้องแบบ 1 นอนที่มีห้องอเนกประสงค์ที่สามารถดัดแปลงเป็นห้องนอนเล็ก หรือห้องอะไรก็ได้ตามชอบ ผมก็พบเจอกับโครงการของ "Origin" เป็นเจ้าแรกเลย
หลังจาก "Origin" ได้ออกจากน่านน้ำน้ำเงิน เข้าไปทะลวงในเมือง เจาะตลาดหรูหรา ได้หลายปี
ปีที่ผ่านมา นับว่าเป็นการกลับมาลุยน่านน้ำที่คุ้นเคย "Blue Ocean" ได้อย่างสมศักดิ์ศรี ด้วยแบรนด์ใหม่อย่าง "The Origin" ที่ผมมักเรียกว่า "ดิดั้งเดิม" อิอิ
ซึ่งขายดี Sold out เป็นว่าเล่น จนเหล่าเพื่อนบ้านตาเขียวใส่ 555
สำหรับผม แบรนด์ "The Origin" คือการพบกันที่ลงตัวของ ราคา ดีไซน์ และทำเลที่เป็น "Blue Ocean" ที่การแข็งขันยังไม่ดุเดือดมากนัก
"The Origin Phahol - Saphanmai" เป็นโครงการแรกในแบรนด์ตระกูล "The Origin" ที่ประกอบร่างสร้างเสร็จเรียบร้อย พร้อมย้ายร่างเข้าไปนอนได้
ในฐานะแฟนคลับ มันเลยต้องแวะเวียนไปยลโฉมกันหน่อย ซึ่งบอกเลยว่า "ไม่ผิดหวังวุ้ย!!"
"The Origin Phahol - Saphanmai" วางตัวเองอยู่บนถนนเทพรักษ์ ที่เป็นถนนตัดใหม่ที่เชื่อมกับถนนพหลโยธินตรง "Big C สะพานใหม่" โครงการจะห่างจาก Big C ประมาณ 500 เมตร
และห่างจาก "BTS สายหยุด" ประมาณ 700 เมตร เป็นสถานีส่วนต่อขยายสายสีเขียว ที่เข้าสู่ "สถานีสยาม" ได้อย่างไร้รอยต่อ ซึ่งกำลังจะเปิดให้บริการในอีกไม่นาน
โครงการจะมี Shuttle Bus ไปส่งที่ "BTS สายหยุด" ให้ด้วยนะ ใครไม่ชอบผลาญพลังงาน ก็ใช้บริการได้
สิ่งที่ผมชอบในโครงการนี้ก็คือ
1. ส่วนกลางที่ตอบโจทย์คนสมัยใหม่
ส่วนกลางต่างๆ ออกแบบมาได้สูงโปร่ง ไม่อึดอัด เน้นสีสัน เหมาะกับคนสมัยใหม่ ที่ไม่ได้จำกัดวัย ขอแค่ใจยังละอ่อนพอ อิอิ
มีพื้นที่สีเขียวถึง 1 ไร่ ร่มรื่นใช้ได้
ส่วนกลางอย่าง สวน , สระว่ายน้ำ (ใหญ่ที่สุดในละแวกนี้) , Co-Working Space , Co-Kitchen , Fitness , Private Party มีครบถ้วนอยู่แล้ว กระจายกันอยู่ที่ชั้น 3 และดาดฟ้า
ที่เด่นต่างจากที่อื่นคือ
- Office Supply มีของใช้ในสำนักงานไว้คอยบริการตลอด 24 ชม. อย่างเช่น เครื่องถ่ายเอกสาร ไม่ต้องไปลำบากหาที่อื่นในเวลาที่ไม่เป็นใจ
- Multifunction Studio อันนี้โดนใจเหล่าพ่อค้าแม่ขายแน่นอน ประหนึ่งเหมือนมี Studio ส่วนตัว ไว้คอยถ่ายงาน เหมาะกับคนยุคโควิด19 ที่หันมาขายของทางออนไลน์กันเยอะ
ผมเองในหลายครั้ง ก็สวมบทพ่อค้า เอาของไปถ่ายที่คอนโด(ห้องตัวเอง)เหมือนกันนะ เคยได้ยินมาว่า บางคอนโดก็ไม่อนุญาตนะ แต่ที่นี่ นอกจากไม่ขัดแล้ว ยังจัดพื้นที่สวยๆดีๆให้อีกต่างหาก
2. แปลนห้องที่ออกแบบมาได้ดี
เกือบทุกห้องที่นี่ จะได้เป็น "ครัวปิด" หมดกังวลเรื่องกลิ่นลอยมาติดหัวเตะจมูก 555
น่าจะมีแค่ห้อง 1 Bedroom Plus ขนาด 34 ตร.ม. ที่เป็น "ครัวเปิด" แต่กลับเป็น 1 ในห้องที่ผมชอบนะ ห้องออกแบบมาได้ดี ดูโปร่ง ใช้งานได้จริง ไม่อึดอัด พื้นที่การใช้งานในห้องดูต่อเนื่องกัน ดูกว้างขวางกว่าโครงการเพื่อนบ้านในห้องรูปแบบเดียวกัน
อีกห้องที่ผมเทใจให้ก็คือ ห้อง 1 Bed Smart Closet ขนาด 26 ตร.ม. ออกแบบมาได้โดนใจมาก (เลื่อนไปดูแปลนห้องด้านล่างเอานะ ถ้านึกไม่ออก)
เข้าห้องมาจะเจอ "ครัวปิด" ต่อด้วยโซนนั่งเล่นที่จะยาวต่อเนื่องไปถึงเตียงนอน ตรงปลายเตียง จะมีทางเข้าสู่โซน "Smart Closet" และจบที่ห้องน้ำที่อยู่ด้านใน
"Smart Closet" คือ Walk-in Closet ที่มีกระจกแต่งหน้าที่เปลี่ยนเฉดสีได้ คุณผู้หญิงที่ชอบแต่งหน้า ต้องชอบแน่นอน
การออกแบบแบบนี้ ทำให้มีพื้นที่ตู้เสื้อผ้าได้เยอะกว่าปกติ ได้เป็นแนวยาวๆไปถึงห้องน้ำเลย
นอกจากนี้ การออกแบบยังมีความละเอียด ที่ใส่ใจถึงการใช้งานจริง อย่างเช่น ช่องเก็บที่เป่าผมโดยเฉพาะ (อยู่ตรงกระจก) , ช่องที่เอาไว้ใส่ โรบ๊อทดูดฝุ่น ไม่เกะกะ , ตู้เก็บรองเท้าขนาดเต็มฝาผนัง!! ใหญ่มาก แต่เชื่อเถอะไม่คณามือคุณภรรยาผม หรือคุณผู้หญิงทั้งหลายแน่นอน 5555 , Wireless Charger ตรงบริเวณหัวเตียง เหมาะกับยุคที่โทรศัพท์มือถือคืออวัยวะที่ 33 ไปแว้วว อิอิ
และ Smart Mirror ที่เนียนไปกับกระจกในห้องน้ำ ไม่ต้องพก iPad เข้าไปเปิดเพลงล่ะ
Smart Mirror จะมีแถมให้ในห้องแบบ Smart Closet ขึ้นไปนะ
ทุกห้องจะมีระบบ Home Automation ที่สามารถควบคุมผ่านทางแอพในมือถือได้ ตัวแอพจะสามารถจอง การใช้พื้นทีส่วนกลางบางอย่างได้ด้วย รวมไปถึงการนัดซ่อมแซมห้อง ก็ง่ายแค่ปลายนิ้ว
3. มีที่จอดรถ 49% ถือว่าเยอะพอตัวเลยนะสำหรับโครงการสมัยนี้ และระดับราคาประมาณนี้
4. ค่าตัวที่ไม่แพง ตอนนี้ทางโครงการเอาห้อง Type (26 ตร.ม.) ที่ผมชอบที่สุดมาจัดโปร เริ่มที่ 1.99 ล้าน หรือ ประมาณ 7 หมื่นกลางๆ/ตร.ม. จัดว่าเป็นราคาที่ "คบหาได้"
และยังมาพร้อมของแถมอีกหลาย เช่น เครื่องใช้ไฟฟ้า , เฟอร์นิเจอร์
5. โครงการอยู่ใกล้ "Big C สะพานใหม่" หมดปัญหาเรื่องซื้อของกินของใช้
ส่วน 7-Eleven ก็ไม่ไกลนะ ราว 300 ม. เดินได้สบาย
ด้านหน้าโครงการ จะมียูนิตร้านค้าด้วย คิดว่าคงไม่พ้นพวกร้านสะดวกซื้อนะ ส่วนจะยี่ห้ออะไร ปริศนานี้ ยังต้องอดใจรออีกหน่อย คาดว่าอีกไม่นาน
และแถวสถานีรถไฟฟ้า ยังมีร้านอาหารอีกหลายร้านเลย เพื่อนผมที่มาแถวนี้บ่อยบอกว่า ร้านแถวนี้อร่อยเลิศ แซ่บไม่แพ้ใคร เอ้า!! ทำไมบอกช้าล่ะ ไม่งั้นก็ได้ลองลิ้มไปแล้ว 5555
ไว้หาโอกาสไปอีกรอบดีกว่าแหะ
6. อยู่ใกล้ "สนามบินดอนเมือง" ใช้เวลาไม่กี่นาทีก็ถึง จะเที่ยว หรือทำงาน สบายเลย
7. มีบริการแม่บ้านทำความสะอาดฟรี 1 ปี (12 ครั้ง/ปี) น่าจะโดนใจใครหลายคนเลยนะ ผมก็ด้วย 5555 ไม่ต้องไปลำบากหาเองจากที่อื่น
เอาล่ะ สำหรับคนที่สนใจ ตอนนี้ทางโครงการกำลังจะจัดงาน Grand opening วันที่ 12-13 ก.ย. 63 นี้แล้ว ลองเข้าไปดูด้วยตาตัวเองเลยครับ ให้เห็นกันจะแจ้งไปเลยว่าโดนไม่โดน
แนะว่า ควรลงทะเบียนก่อนไปนะ จะได้มีพนักงานมาคอยตอบข้อข้องใจ ไม่ต้องรอนาน และยังมีส่วนลดพิเศษสูงสุด 2 แสนบ.ให้ด้วย ฟรีค่าส่วนกลาง 2 ปี ของแถม 9 รายการ (สอบถามเซลล์ดู)
ลงทะเบียน คลิกที่นี่ ได้เล้ย
Tag : Origin | The Origin | Phahol - Saphanmai
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ