ไม่คิดว่าย่าน "บางพลี" จะมีร้านคาเฟ่สวยๆ กาแฟและขนมอร่อย ที่สำคัญราคาถูกมาก อย่าง "บาสก์ชีสเค้ก" ราคาแค่ 80 บาท! (ในนางเงือก 170 บาท นะเออ)
TRIPS cafe & co เป็นร้านที่อยู่ในบริเวณ Cockpit สาขานึง ข้อดีคือ พื้นที่เยอะมาก ทำให้ดูไม่อึดอัด โล่ง สบายตา วันที่ไป เจอเจ้าของร้านพอดี เห็นเป็นสาวสวยเลยชวนคุยหน่อย อิอิ ทำให้รู้ว่าตั้งใจทำมาก ทั้งรสชาติกาแฟ โกโก้ โฮจิฉะ ขนม ทุกอย่าง ล้วนแต่คิดและทดลองมาด้วยตัวเอง
"Trips สาขานี้เป็นสาขาที่ 8 กะว่าถ้าดี ก็จะทำสาขาที่ 9 และ 10 ต่อไป"
"แล้วสาขา 1-7 ล่ะครับ"
"ไว้ค่อยว่ากัน"
"เอ้า!!!" กวนใช่เล่นนะ ฮ่าๆๆๆ
กาแฟเราใช้ Arabica จากจังหวัดน่าน คัดและผสมจนได้รสชาติที่เราคิดว่าชอบที่สุดแล้ว
โกโก้ เป็นสิ่งที่ชอบที่สุด ปกติชอบแบบ Dark Chocolate เข้มมาก แต่ก็กลัวคนส่วนใหญ่จะไม่เหมือนเรา ก็เลยทำให้ Soft ลง นวลเนียนมากขึ้น
ชาเขียว เราสั่งใบชามาจากเกียวโต ผสมสัดส่วนให้ลงตัว อันนี้ผมได้ชิม หอมเลย ไม่เลี่ยนแบบชาเขียวที่ไม่ดีเลยนะ
เค้กที่ขายในร้านส่วนใหญ่ราคา 80 บาท ซึ่งในความเห็นผมคือ ถูกมาก โดยเฉพาะ 'บาสก์ชีสเค้ก' ที่ร้านนางเงือกขาย 170 บาท ผมได้ชิมแล้วไม่ไก่กาเลย รสชาติดีมาก อร่อยเกินราคาไปมากเลย เค้กอย่างอื่นก็อร่อยนะ ทั้ง เค้กบลูเบอร์รี่ เค้กส้ม เค้กแครอท ฯลฯ อร่อย ราคาดีเลย
โฮจิฉะ สั่งมาจาก ชิสุโอกะ เมืองแห่งชาเขียว รสชาติดีอีกแล้ว หอมนวลเลย อันนี้ผมก็ชอบ
ผมนั่งคุยกับเจ้าของร้าน พบว่าปกติลูกค้ามักจะเป็นคนที่ผ่านไปผ่านมา (เลยตั้งชื่อร้านว่า Trips น่ะแหละ) แต่ก็เริ่มมีลูกค้าประจำบ้างละ บางคนก็ซื้อเค้กกลับหลายชิ้น (อันนี้ไม่แปลกเลย ราคาดีมาก) บางคนมาซื้อกาแฟทุกวัน เหมือนเป็นเพื่อนบ้านที่สนิทกัน
ใครผ่านไปผ่านมาก็แวะได้นะ แปะพิกัดไว้ให้ ถ้าขายดีเจ้าของร้านเค้าจะได้ไปเปิดสาขา 1 สักที อิอิอิ
พิกัด : คลิก
Tag : TRIPS cafe & co | คาเฟ่พิกัดบางพลี | ติดดอยคอยดื่ม
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ