ไม่ได้แวะเวียนไปโซนสายสีม่วงซะนาน วันน้แอบไปเจอโครงการราคาดีเลยแอบเอามาฝากเพื่อน ๆ ชาวติดดอยซะหน่อย
เดอะ เคลฟ ริเวอร์ไลน์ เจ้าพระยา-วงศ์สว่าง Pre-Sale เฟสใหม่ ชั้นสูงมุมสวยคุ้มเกินราคา เริ่ม 1.79 ล้านบาท เพียงจองและทำสัญญาภายในเดือนกันยายนนี้
ตัวโครงการเป็นคอนโดมิเนียม High Rise 36 ชั้น ดีไซน์ Modern Luxury ครบทุกมิติของการใช้ชีวิตรองรับไลฟ์สไตล์คนรุ่นใหม่ ที่ต้องห้ามพลาดของย่านวงศ์สว่าง-พิบูลสงคราม
อัดแน่นด้วยคุณภาพกับ Facility of Quality พื้นที่ส่วนกลางขนาดใหญ่ระดับพรีเมี่ยมกว่า 2,700 ตร.ม. ดีไซน์ผสานธรรมชาติกับแนวคิดของการอยู่อาศัยด้วย Vertical Garden ขนาดใหญ่และสวนสีเขียนรอบโครงการ
พร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกครบครัน อาทิ สระว่ายน้ำระบบเกลือ ฟิตเนส ห้องดูหนัง ห้องเกม Co-kitchen Sky Lounge สวนดาดฟ้า และรถ Shuttle Service รับ-ส่ง
โดยโครงการตั้งอยู่บนถนนพิบูลสงคราม ครอบคลุมโครงข่ายคมนาคมที่ครบทั้งรถ เรือ ราง หากเดินทางด้วยรถยนต์ส่วนตัว สามารถเชื่อมต่อถนนเส้นหลักได้หลายเส้นไม่จะเป็นถนนวงศ์สว่าง, ถนนติวานนท์ หรือถนนนครอินทร์
และสามารถเชื่อมต่อกับทางพิเศษศรีรัช บวกกับมีเรือด่วนเจ้าพระยา โดยท่าเรือที่ใกล้ คือ ท่าเรือวัดเขมา และยังใกล้กับรถไฟฟ้า MRT วงศ์สว่าง และ MRT สถานีกลางบางซื่อ ทำให้การเดินทางของคุณในทุก ๆ วันเป็นเรื่องง่ายขึ้นคร้าบบบ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ