ย่านรังสิตถือเป็นอีกทำเลหนึ่งที่ตลาดแนวราบยังคึกคักอยู่เสมอ ด้วยศักยภาพของทำเลและสิ่งอำนวยความสะดวกมากมายที่กำลังทะยอยมาถึงนี้ ทางสถาพรเค้าเลยไม่รอช้าเปิดโครงการส่งท้ายปีกับโครงการ “THE ETERNITY Greenwood Rangsit-Wongwaen” มาให้พวกเราไปจับจองกัน
ตัวโครงการตั้งอยู่บนพื้นที่โครงการกว่า 72 ไร่ จำนวน 335 ยูนิตติดถนนใหญ่ รังสิต - นครนายก สะดวกสบายในทุกการเดินทาง ไม่ว่าจะเป็นทางรถยนต์ที่สามารถเชื่อมต่อกับถนนสายสำคัญอย่างถนนวงแหวนรอบนอกฯ, ถนนพหลโยธิน และถนนลำลูกกา
อีกทั้งยังใกล้ทางด่วนศรีรัช-วงแหวนตะวันออก และทางยกระดับอุตราภิมุข และรถไฟฟ้าสายสีแดง ถือว่าสะดวกสบายจริง ๆ เนอะ จะเข้าเมืองหรือออกต่างจังหวัดก็ตอบโจทย์ทั้งนั้น
สิ่งที่น่าสนใจนอกจากเรื่องของทำเลแล้ว ตัวโครงการมาในแนวคิด “Together in Harmony บ้านเพื่อทุกคนในครอบครัว” กับดีไซน์ทุกฟังก์ชันรองรับกิจกรรมครอบครัวตลอดวันตลอดปี มาพร้อมกับพื้นที่ส่วนกลางยาวต่อเนื่องถึง 2 ไร่ เพื่อให้เป็นโครงการบ้านของทุกคนในครอบครัวอย่างแท้จริง
ตัวโครงการมีแบบบ้านให้เราเลือกถึง 4 แบบ โดยตอนนี้จะเปิดขายเฉพาะแบบบ้านเดี่ยว 2 ชั้น 3 ขนาด พื้นที่ใช้สอยตั้งแต่ 185-330 ตารางเมตร ส่วนอีกขนาดที่เหลือจะเป็นรูปแบบบ้านแฝด 2 ชั้น พื้นที่ใช้สอย 163 ตารางเมตรจะเปิดขายเป็นเฟสสองของโครงการ
ในเรื่องของราคาก็ต้องบอกว่าเอาใจคนอยากมีบ้านสุด ๆ เท่าที่สืบมาราคาบ้านเดี่ยวเริ่มต้นที่ 5.9 ล้านบาทเท่านั้น สำหรับบ้าน 4 ห้องนอน 3 ห้องน้ำก็ถือว่าน่าสนใจอยู่เนอะ
เพื่อน ๆ คนไหนสนใจก็สามารถไปเยี่ยมชมบ้านตัวอย่างกันที่โครงการได้เลย เห็นว่าวันที่ 17-18 ตุลานี้มีงานด้วยนะ ผมเองก็แอบชอบอยู่เหมือนกัน ไว้เดี๋ยวผมจะหาโอกาสไปทำรีวิวมาฝากชาวติดดอยทุกคนนะคร้าบบบบ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ