จะว่าไปปีนี้ผมเองก็รู้สึกได้ว่าทางกลุ่มอินเตอร์คอนติเนนตัล โฮเทลส์ กรุ๊ป หรือก็คือ IHG เนี่ยมีผลงานในไทยอยู่เรื่อยๆ นะ
ล่าสุดเองก็ออกมาตอกย้ำการเติบโตในประเทศไทยและทั่วโลก ซึ่งยังคงเป็นหัวใจสำคัญหลักด้วย ถึงแม้ว่าตอนนี้อุตสาหกรรมโรงแรมอาจต้องใช้เวลาพอสมควรกว่าจะสามารถฟื้นตัวจากโควิด-19 ได้อย่างเต็มที่ก็ตามที
เดือนที่แล้วเค้าก็เปิดตัว คิมป์ตัน มาลัย กรุงเทพฯ แล้วก็ประกาศลงนามในข้อตกลงเพื่อพัฒนาโรงแรม แกรนด์ สุขุมวิท กรุงเทพฯ ที่ตั้งอยู่โลเคชั่นใจกลางกรุงเทพไปนี่เอง ตัวหลังนี่มีทุกอย่างครบครัน และเป็นโรงแรมในเครือคราวน์ พลาซ่าของเค้าที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยด้วย
อ้อ แล้วถ้าจำไม่ผิด ผมรู้มาว่าทาง IHG ยังมีโครงการที่น่าตื่นเต้นอีกมากมายเตรียมเปิดตัวในอนาคตด้วยนะ โลเคชั่นของที่ตั้งนั้นก็อยู่ทั้งในเมืองและในสถานที่ที่เป็นแหล่งท่องเที่ยวเลยด้วย
นอกจากนี้เค้าก็กำลังดำเนินการตามเป้าหมายในการเพิ่มจำนวนอสังหาริมทรัพย์ขนาดกลางเป็นสองเท่าครับ อย่าง ฮอลิเดย์ อินน์ และ ฮอลิเดย์ อินน์ เอ็กซ์เพรส ในประเทศไทยภายในเวลา 3-5 ปีข้างหน้า
แล้วก็เตรียมที่จะขยายแบรนด์ อินเตอร์คอนติเนนตัล ด้วยการเปิดตัว โรงแรมอินเตอร์คอนติเนนตัล อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ และ โรงแรมอินเตอร์คอนติเนนตัลเชียงใหม่แม่ปิง ในอีก 1-2 ปีข้างหน้าด้วยครับ
Tag : IHG |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ