ลมหนาวเริ่มมาปะทะร่างกายกันแล้วนะ นาน ๆ ทีบ้านเรามันจะหนาวอ่ะเนอะ หนาวทีก็หนาวแป๊บ ๆ ยังไม่ทันสะใจพี่แกก็โบกมือบ๊ายบายแล้วร้อนต่ออีกละ
ช่วงสัปดาห์นี้ดูเหมือนอากาศเริ่มจะเย็นลงแล้ว ถึงจะไม่ได้หนาวอะไรขนาดนั้นแต่ตัวเลข 27-28 องศาในตอนกลางวันนี่ใช่ว่าจะมีบ่อย ๆ นะ!!
เวลาได้รับสัมผัสหนาว ๆ บวกกับช่วงเวลาปลายมีมันก็อุ่นหัวใจอย่างบอกไม่ถูกแฮะ ผมเป็นอีกคนหนึ่งนะที่โคตรชอบบรรยากาศเดือนธันวาคมมาก ๆ เพราะเดือนนี้เรียกได้ว่าเป็นเดือนแห่งความสุขที่แท้ทรู
อากาศก็ดี แถมมีวันหยุดตั้งแยะ มีเทศกาลให้แวะไปเที่ยวชมอีกเพียบ แหม..แค่นึกถึงผมก็ยิ้มแล้วนะครับเนี้ย5555
ด้วยความที่เป็นเดือนแห่งเทศกาล ตามห้างร้านต่าง ๆ เลยมักจะขานรับกลิ่นอายแห่งความสุขด้วยการออกมาประดับประดาตกแต่งร้านรวงกันใหญ่ ชนิดที่ว่าแสงสีทั่วเมืองมีให้เลือกไปเยี่ยมชมไม่หวาดไหวเลยทีเดียว
แต่หากใครที่ยังเลือกไม่ถูกจริง ๆ มานี่ครับ ผมเลือกไว้ให้แล้วกับงาน Bangkok Illumination 2020 At ICONSIAM ให้ได้ไปเดินห้างชิล ๆ พร้อมชมไฟสวย ๆ ริมน้ำเจ้าพระยากัน
โดยงานนี้ เค้าร่วมกับ บริษัท ดิ ไอคอนสยาม เรสซิเดนซ์ คอร์ปอเรชั่น จำกัด และ บริษัท ดิ ไอคอนสยาม ซูเปอร์ลักซ์ เรสซิเดนซ์ คอร์ปอเรชั่น จํากัด พร้อมด้วยพันธมิตรผู้ประกอบการริมแม่น้ำเจ้าพระยา
ภายในงานจะมีไฟประดับตกแต่งมีมุมสวย ๆ ให้ถ่ายรูปเยอะมากครับ เรียกได้ว่าตระการตาเลยทีเดียว พร้อมขบวนต้นคริสต์มาสเอกลักษณ์ไทยที่ประดับตกแต่งสุดอลังการ พร้อมผสานความเป็นสากลเข้าไว้ด้วยกัน จากศิลปินระดับโลกอีกด้วย
อย่างชิ้นนี้ เรียกว่า Fantastic Planet โดย แพเรอะ สตูดิโอ (Parer Studio) เป็นหุ่นเรืองแสงรูปร่างคล้ายมนุษย์ขนาดยักษ์ 2 ตัวกำลังบุกพื้นพิภพ ซึ่งศิลปินผู้สร้างเค้าบอกว่าได้รับแรงบันดาลใจมาจากภาพยนตร์เรื่อง Fantastic Planet ในปี 1973 โดยเป็นภาพยนตร์แนววิทยาศาสตร์แฟนตาซี ซึ่งเป็นเรื่องราวเกี่ยวกับดินแดนในจินตนาการอันไกลโพ้นของเผ่าพันธุ์ที่มีรูปร่างคล้ายมนุษย์ขนาดมหึมา ในขณะที่มนุษย์ทั่วไปกลับกลายเป็นเพียงเผ่าพันธุ์ชั้นต่ำ
โซนนี้เป็นผลงานของ ไมค์ เพอร์รี่ โดยศิลปินคนนี้เค้าได้รับรางวัล Emmy Award ด้วยนะ โดยผลงานชิ้นนี้เค้าได้รับแรงบันดาลใจมาจากทั้งกระจกสีทรงข้าวหลามตัดที่ประดับตามวัดของไทย ทั้งลวดลายบนต้นคริสต์มาส และโคมยี่เป็ง ก็ได้บันดาลใจจากเรื่องราวอันเป็นอัตลักษณ์ของไทยจากสถาปัตยกรรมจากวัดไทย ทั้งสิ้น คืองานนี้บอกตรง ๆ ทีแรกผมไปเห็นของจริงนี่คิดว่าคนไทยออกแบบแน่ ๆ แต่ผิดคาดจริง ๆ ครับ สวยมากถ่ายรูปได้เป็นร้อย!!
โดยนอกจากชิ้นงานของกราฟฟิกดีไซเนอร์ระดับโลก MIKE PERRY แล้วยังมีการประดับประดาด้วยไฟตกแต่งสถานที่สวยงาม เป็นลูกบอลทรงกลม สอดแทรกผสมผสานความเป็นไทยสอดคล้องกับลายกระจังใบเทศที่เป็นแรงบันดาลใจในการสร้างสรรค์งานครั้งนี้ นอกจากไฟประดับแล้วเค้ายังมีการจัดแสดงน้ำพุอีกด้วยนะ สวยงามสุด ๆ
นอกจากนี้เค้ายังมีกิจกรรม ICON of HAPPINESS ด้วยบัตรส่วนลดจากร้านค้าภายในไอคอนสยาม และบัตรกำนัล พร้อมด้วยสิทธิพิเศษมากมาย ตั้งแต่วันที่ 5 – 15 พฤศจิกายน 2563 คือเดินออกไปปุ๊บ เจ้าหน้าที่จะแจกให้เราปั๊บเลย แบบไม่ต้องไปตามหา ส่งให้ถึงมือ!!
งานนี้บอกเลยว่าคุ้ม นอกจากวิวร้อยล้านอย่างแม่น้ำเจ้าพระยาที่มาพร้อมไปสว่างเรืองรองทั่วพื้นที่แล้ว ยังได้รับบัตรกำนัลฟรี ๆ ไว้ไปช้อปส่งท้ายปีอีกด้วย
เทศกาลประดับไฟตกแต่ง BANGKOK ILLUMINATION 2020 at ICONSIAM จะจัดขึ้น 5 พ.ย. – 30 ธ.ค. 63 ครับ ยาว ๆ ไปจนก่อนจะถึงคืนส่งท้ายปีเลย ใครที่ไม่รู้ว่าจะไปสูดกลิ่นอายความสุขสิ้นปีที่ไหน ไอคอนสยาม ถือเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดมี่หนึ่งในเมืองกรุงเลย ใครที่ไปมาแล้ว เอารูปมาอวดผมกันบ้างนะ อิอิ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ