BTS : กรุงธนบุรี / /
28 Dec 2020 16:45ได้ฤกษ์ตัดริบบิ้นพร้อมให้บริการประชาชนกันแล้วครับ สำหรับรถไฟฟ้าสายสีทอง
ก่อนหน้านี้ เวลาจะไปไอคอนสยามแต่ละที ผมต้องไปลงสถานีสะพานตากสินแล้วนั่งเรือต่อ หรือไม่ก็ต้องไปลงที่สถานีกรุงธนฯ แล้วรอรถ Shuttle Bus แต่ตอนนี้การเดินทางไปไอคอนสยามของเราจะเปลี่ยนไป เพราะเรามีรถไฟฟ้าตัดผ่านห้างแล้วนั่นเอง
หลังจากเปิดให้บริการไปวันแรกเมื่อวันที่ 16 ธันวาคม ที่ผ่านมา ทางผมก็ไปนั่งมาแล้วด้วยนะครัช อิอิ
ที่ตื่นเต้นเนี้ย ไม่ใช่แค่เพราะจะได้ไปไอคอนสยามด้วยรถไฟฟ้าง่าย ๆ อย่างเดียวนะ ผมตื่นเต้นเพราะรถไฟฟ้าสายนี้ ยังเป็นรถไฟฟ้าแบบล้อยางแถมยังไร้คนขับแห่งแรกในไทยด้วยนะเออ เอาสิ!
รถไฟฟ้าสายสีทองเค้าจะมาเชื่อมต่อกับสายสีเขียวเข้ม(สายสีลม) โดยมีสถานีกรุงธนบุรี เป็นสถานี Interchange ครับ
แค่นั่งรถไฟฟ้ามาลงที่สถานีกรุงธนฯ แล้วเดินเลี้ยวไปที่ทางออกสามโลด ตอนนี้สายสีทองเปิดให้ใช้บริการในระยะแรก 3 สถานีนั่นก็คือสถานีกรุงธนบุรี สถานีเจริญนคร สถานีคลองสาน ตอนนี้ยังนั่งฟรีอยู่นะครับ แต่เดี๋ยวหลังจากวันที่ 15 มกราคม ปีหน้าเค้าก็จะเริ่มเก็บค่าบริการกันแล้ว เคาะราคาอยู่ที่ 15 บาทตลอดสาย
รถมาแล้วกะปุ๊กกะปิ๊กมากกก ในหนึ่งขบวนมี 2 ตู้ จุผู้โดยสาร 138 คน/ตู้ มีที่จอดรถวีลแชร์ ตู้ละ 1 คันครับผม
ความรู้สึก: การเคลื่อนที่ไม่สมูทเท่ากับรถไฟฟ้าทั่วไปที่เราคุ้นชินครับ ผมว่าคงเพราะว่าเป็นล้อยางนี่แหละ
สถานีเจริญนครเดินลงมาหนึ่งชั้น ก็สามารถเดินเข้าสู่ตัวไอคอนสยามได้เลยครับ สะดวกและรวดเร็วมาก ๆ
ไหน ๆ การเดินทางมาแถวนี้ก็สะดวกแล้ว และด้วยความที่ย่านนี้เป็นอีกย่านที่ของกินชุกชุมเหลือเกิน เพื่อไม่ให้หลุดคอนเซ็ปต์ "คอนโดติดดอย" เพจและเว็บไซต์ของกินที่คุยเรื่องคอนโด เราจึงอยากพาทุกคนไปพบกับ 5 พิกัดร้านเด็ดในย่านสายสีทองที่ห้ามพลาด!!
อาม่าซีฟู้ด
ประเดิมกันที่ร้านแรกอย่างร้านอาม่าซีฟู้ด พิกัดสถานีกรุงธนบุรี ร้านซีฟู้ดเจ้าดังที่ผมไม่อยากให้พลาดกันเลยครับ เพราะเสียงลือเสียงเล่าอ้างพูดเป็นเสียงเดียวกันเลยว่า เด็ด!! พร้อมเสิร์ฟเมนูซีฟู้ดด้วยวัตถุดิบจากทะเลแบบสดใหม่ทุกวัน แถมราคาเริ่มต้นยังเบา ๆ ด้วยนะ (ทราบมาว่าบางช่วงมีโปร 390 บาท คุ้มม!!)
พิกัด : 126 ถนน กรุงธนบุรี เขตคลองสาน กทม. (สถานีรถไฟฟ้าBTSกรุงธนบุรี ทางออก2ติดปั้มน้ำมันบางจาก)
เวลาเปิด/ปิด : ทุกวัน 09:00 - 22:00
เย็นตาโฟเจ๊จู & พรเจริญ ไอศครีมไข่แข็ง
อีกร้านเก่าแก่ที่ถือว่าเด็ดดวงอย่าบอกใครกับก๋วยเตี๋ยวเย็นตาโฟ เจ๊จู ทั้งน้ำ แห้ง ต้มยำ เด็ดทุกเมนูครับ มีเส้นให้เลือกเยอะมาก ๆ ครับไม่ว่าจะเป็น มีเซี้ยงไฮ้ เส้นปลา และ เกี๋ยมอี๋ หลังจากทานก๋วยเตี๋ยวเสร็จแล้วตบท้ายด้วยของหวานอย่างไอศครีมไข่แข็ง ทีเด็ดของร้านที่บอกเลยว่าดังไม่แพ้ก๋วยเตี๋ยวครับ บางคนนี่มาเหมากันถึงร้านก็มีนะ เป็นอีกร้านที่ผมอยากแนะนำให้ไปลองชิมกัน บอกเลยว่าไม่ผิดหวังแน่นอนครับ
พิกัด : หน้าปากซอยเจริญนคร 19 เขตคลองสาน กทม.
เวลาเปิด/ปิด : ทุกวัน 10:00 - 19:00
ขนมจีนไหหลำ
จริง ๆ ถือว่าเป็นเมนูที่หากินยากเหมือนกันครับ ร้านนี้ผมยังไม่เคยลองแต่เห็นหลาย ๆ บอกว่าเด็ดและควรค่าแก่การลองสักครั้ง ความพิเศษของเมนูนี้คือเส้นจะมีลักษณะคล้ายอูด้ง พระเอกที่เป็นท็อปปิ้งของเมนูนี้คือกะปิเคยครับ เค้าว่ามันเข้ากันสุด ๆ เลย ใครที่ยังไม่เคยลองเหมือนผมไปตามพิกัดด้านล่างโลด ต้องลองสักครั้งนะ
พิกัด : เจริญนคร19 หน้าปากซอยเจริญนคร 19 คลองสาน กทม.
เวลาเปิด/ปิด : (ปิดวันจันทร์) 8:00 - 17:00
Indian Food 17
อาหารอินเดียถือเป็นอาหารอีกสัญชาติที่ได้รับความนิยมไม่แพ้ชาติไหน ๆ แต่จะหาร้านที่อร่อยก็ไม่ใช่ว่าหาง่าย ๆ นะครับ แต่ร้านIndian Food 17 เค้าพร้อมเสิร์ฟเมนูเด็ดอร่อยแบบถึงเครื่องแท้ ๆ ทางร้านมีเมนูเยอะครับ แถมราคายังเบาหวิวอีกด้วย
พิกัด : หน้าปากซอยเจริญนคร 17 เขตคลองสาน กทม.
เวลาเปิด/ปิด : ทุกวัน: 10:30 - 22:00
Walden Home Cafe
ส่งท้ายไปด้วยสวย ๆ กันสักร้านครับ กับร้านนี้เลย Walden Home Cafe ดื่มด่ำกับเครื่องดื่มและขนมแสนอร่อย เคล้าบรรยากาศสวยงามของทางร้านครับ ร้านนี้ตกแต่งแบบมีเอกลักษณ์มาก ๆ มีความเรโทรและวินเทจอยู่เบา ๆ อ้อ ร้านนี้ทางเราเคยทำรีวิวติดดอยคอยดื่มไว้แล้วด้วย กดเข้าไปอ่านได้นะจ๊ะ ขอขายของแพร๊พพ
พิกัด : 451 ถนน สมเด็จเจ้าพระยา เขตคลองสาน กทม.
เวลาเปิด/ปิด : จันทร์ 08:30 - 17:30 พุธ - อาทิตย์ 08:30 - 17:30
หยิบยกมาฝากกันครับ ไหน ๆ ก็ไปง่าย ไปสะดวกด้วยรถไฟฟ้าแล้วเนอะ การไปตามล่าหาของอร่อยก็ง่ายขึ้นอีกเยอะ ใครมีร้านเด็ดร้านไหนอยากแนะนำให้ผมไปลองชิม ก็เอามาบอกกันบ้างนะครับ ทางเพจของกินอย่างเรา ไม่เกี่ยงอยู่แล้ว อิอิ
Tag : รถไฟฟ้าสายสีทอง |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ