หลาย ๆ ท่านคงเคยได้ยินข่าวเรื่อง โครงการบัตร "Elite Flexible One" ซึ่งโครงการนี้เค้ามีวัตถุประสงค์หลัก ๆ คือขยายการลงทุนในภาคธุรกิตอสังหาฯของไทย ล่าสุดตอนนี้เหล่าดีเวลลอปเปอร์ไทยแห่จ่อเข้าร่วมโครงการนี้ถึง 30 รายด้วย ซึ่งเจ้าแรกที่ประเดิมตกเป็นของ "ไรมอน แลนด์" ครับเพราะส่งคอนโดระดับลักซ์ชัวรีเข้าร่วม 3 โครงการเลยทีเดียว
กล่าวหลังร่วมลงนามในสัญญาความร่วมมือโครงการบัตร "Elite Flexible One" ทางไทยแลนด์ พริวิเลจ คาร์ด จำกัด (TPC) แต่งตั้งให้ บริษัท ไรมอน แลนด์ เข้าร่วมโครงการเป็นรายแรก เพื่อตอบสนองแนวทางการกระตุ้นเศรษฐกิจของรัฐบาลในการดึงให้กลุ่มนักธุรกิจ,นักลงทุนที่มีศักยภาพเข้ามาลงทุนในประเทศไทยแล้ว รัฐยังต้องการช่วยผู้ประกอบการในธุรกิจเรียลเซกเตอร์ อย่างอสังหาฯ เพื่อให้ขายโครงการแล้วเสร็จได้เร็วขึ้น ระบายสต็อก เพื่อสร้างกระแสเงินสด ลดปัญหาเลิกจ้าง และทำให้ธุรกิจดำเนินต่อไปได้ด้วยดี
นอกจากนี้ยังช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจต่อภาคอุตสาหกรรมที่เกี่ยวเนื่อง ผ่านบัตร "Elite Flexible One" ทั้งนี้เนื่องจากกำลังซื้อชาวต่างชาติ นับเป็นกลไกที่สำคัญ ทั้งในภาคการท่องเที่ยว และธุรกิจเกี่ยวเนื่องของไทย จากตัวเลขนักท่องเที่ยวในแต่ละปีที่เข้ามา สูงเป็นอันดับ 2 ของเอเชีย จึงจำเป็นต้องกระตุ้นส่งเสริม โดยคาดทั้งปี 2563 จะมีสมาชิกที่ถือบัตรอิลีทการ์ดเดิม เข้ามาในไทยได้ราว 1.4 พันคน ขณะช่วงปี 2564 วางเป้า 3 พันคน ซึ่งกลุ่มดังกล่าว ประมาณ 70% ระบุความประสงค์ ว่าต้องการเข้ามาซื้ออสังหาฯ ในไทย ทั้งเพื่ออยู่อาศัย และลงทุนระยะยาว รวมถึงวางแผนใช้ชีวิตหลังเกษียณในไทยด้วย กลายเป็นเป้าหมายของโครงการบัตร "Elite Flexible One" ซึ่งส่วนใหญ่มีกำลังซื้อสูง ซื้อบัตรในราคาตั้งแต่ 5แสน-2ล้านบาท
ขณะนี้มีผู้ประกอบการอสังหาฯราว 30 ราย ติดต่อเข้ามาศึกษาเงื่อนไข และอยากร่วมด้วย ซึ่งบริษัท ไรมอน แลนด์ จำกัด (มหาชน) นับเป็นตัวแทนพันธมิตรองค์กรภาคเอกชนกลุ่มอสังหาฯรายแรก ซึ่งจะมีการนำเข้าที่ประชุมบอร์ดเพื่อพิจารณาต่อไป คาดหากสำเร็จ อาจมียอดขายมากกว่า 100 ใบ ที่ตั้งเป้าหมายไว้ สู่ 200 ใบ เป็นต้น
ส่วนเงื่อนไขการสมัครสมาชิกบัตร Elite Flexible One ผู้สมัครต้องมีการลงทุนในการซื้ออสังหาฯ คอนโดใหม่ที่ก่อสร้างเสร็จพร้อมอยู่ในประเทศไทย โดยมีมูลค่ารวมไม่น้อยกว่า 10 ล้านบาท ซึ่งห้องชุดที่ซื้อจะต้องเป็นของผู้ประกอบการรายเดียวกันหรือบริษัทเดียว แต่สามารถกระจายทำเลในการซื้อห้องชุดได้ ในกรณีที่ห้องชุดมีราคาต่ำกว่า 10 ล้านบาท หรืออาจเลือกซื้อห้องชุดในโครงการเดียวกัน แต่ต้องมีมูลค่ารวมไม่ต่ำกว่า 10 ล้านบาท คาดว่าโครงการจะได้รับความสนใจอย่างต่อเนื่อง และผู้เป็นสมาชิกของ Thailand elite ได้สิทธิ์ในการเดินทางเข้าประเทศได้ง่ายและรวดเร็ว ผ่านทางโครงการ Tem-Q ที่ได้รับอนุมัติอย่างเป็นทางการ จาก ศบค ที่มีมาตรการรัดกุมและปลอดภัย รวมทั้งร่วมให้บริการ ASQ เพื่อช่วยให้ผู้ประกอบการได้รับเม็ดเงินจากการใช้จ่ายของสมาชิก ซึ่งจะเป็นการช่วยกระตุ้นให้เศรษฐกิจกลับมาสู่ภาวะปกติโดยเร็ว
ยาวหน่อยครับข่าวนี้ แต่สำคัญและถือเป็นข่าวใหญ่ในวงการอสังหาฯ จริง ๆ เชื่อว่าหากเคาะแล้วคงช่วยให้ธุรกิจอสังหาฯ สามารถไปต่ออย่างราบรื่นกว่าเดิม รวมถึงเป็นการช่วยระบายสต็อกที่เหลือได้อย่างรวดเร็วแน่นอนครับ
Tag : Elite Flexible One | ไทยแลนด์ พริวิเลจ คาร์ด | ไรมอน แลนด์
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ